Announcement

Collapse
No announcement yet.

GALAXY GTX260+ ของผมมีปัญหาแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GALAXY GTX260+ ของผมมีปัญหาแล้ว

คือว่าการดจอของผมมันมีเสียงดัง อี๊ดๆ ไม่รู้ว่าเป็นเรื่องปรกติรึเปล่า พอดีตอนซื้อมาได้วันสองวันแรกมันยังเล่น crysis ได้ลื่นอยู่เลยพอมาวันนี้มันกระตุกแบบเล่นแล้วเดินตกท่อได้เลยอ่ะครับเราต้องเช็คยังไงถึงจะรู้ว่าการดจอพังรึว่ายังปรกติอยู่(ล่าสุดเล่นcrysisแล้วเด้งออกมา) รบกวนขอคำตอบเร็วๆหน่อยนะครับจะได้เอากลับไปเปลี่ยนเพราะพึ่งซื้อมาได้2วันเองครับ ขอบคุณครับ

ใช้psuอะไรครับ ความร้อนเท่าไร

Comment

จขกท หายไปไหนแล้วครับ

Comment

ดูความร้อนก่อนครับ แล้วไดว์เวอร์ใช้เวอชั่นอะไรครับ

Comment

Check Power Supply First

Comment

......

Originally posted by jarr View Post
            จขกท หายไปไหนแล้วครับ
            มาแล้วครับ

Originally posted by vibe View Post
            ดูความร้อนก่อนครับ แล้วไดว์เวอร์ใช้เวอชั่นอะไรครับ
            ความร้อน60นิดๆครับ ไดร์เวอร์ 182.50 ครับ

Originally posted by parmafc View Post
            Check Power Supply First
            เช็คWattหรอครับ

Originally posted by Tetsukung View Post
            ใช้psuอะไรครับ ความร้อนเท่าไร
            psu ใช้ PowereX XFactor 600W ความร้อน60นิดๆครับ
            ขอคำตอบเร็วๆหน่อยนะครับว่าการดจอของผมมันปรกติมั้ยครับเรื่องที่การดจอของผมมันดังจี๊ดๆอ่ะครับพอดีว่าผมพึ่งเคยใช้คอมที่มีการดจอเป็นเครื่องแรกเลยไมมีความรู้ ถ้าเป็นอะไรจะได้เอาไปเปลี่ยนได้ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

Comment

เรื่องเสียงน่ะ
              ดังที่ Power Supply แน่นอนผมก็เป็นเวลารันไครสิส แต่ปล่อยไปนานก็หายไปเอง

เรื่องอื่นไม่เคนเจอแบบนี้..

Comment

....

Originally posted by ergonomics View Post
                เรื่องเสียงน่ะ
                ดังที่ Power Supply แน่นอนผมก็เป็นเวลารันไครสิส แต่ปล่อยไปนานก็หายไปเอง

เรื่องอื่นไม่เคนเจอแบบนี้..
                ขอบคุณครับ รอท่านอื่นมาช่วยแนะนำเพิ่มเติม

Comment

ได้ลงโปรแกรม XTREME TUNER ไว้หรือเปล่าครับ ถ้าลงไว้แนะนำให้ถอนออก เพราะโปรแกรมมันเอ๋อ...คือการ์ด GTX260+ เวลาไม่ได้ใช้งานโหมด 3D
                  มันจะลดความเร็วคอร์ เมม และ เชดเดอร์ลงมาเพื่อประหยัดพลังงาน เมื่อเล่นเกมหรือใช้โปรแกรมที่รัน 3D ประเภทต่างๆการ์ดถึงจะสปีดขึ้นมาทำงานในความเร็วปกติ
                  อีกครั้ง แต่ถ้าหากลงโปรแกรม XTREME TUNER ที่แถมมาในกล่อง
                  ( v3.0 ) ไว้เมื่อเข้าใช้งานโหมด3D ค่า คอร์ เมม และ เชดเดอร์ มันจะไม่สปีดอัพขึ้นมาครับ ทำให้เล่นเกมกระตุก กึกๆได้ ก็ถอน XTREME TUNER ออกครับ นำเสนอไว้เป็นอีก 1 ทางออก
                  ^
                  ปล. ตามข้างบนปัญหาอาจจะเกิดกับไดร์เวอร์NVIDIA บางเวอร์ชั่นที่ใช้งานร่วมกับ XTREME TUNER เวอร์ชั่น 3.0 ครับ
                  ^
                  ปล.2 ลองใช้โปรแกรม GPUZ เช็คความเร็วของการ์ดจอเราขณะรัน 3D
                  เอาให้ชัวร์ก็เช็คขณะเปิดเกมเล่นด้วยเร ( กด Ctrl + Alt + Del ออกมาส่อง GPUZ แถบ Sensors )
                  http://www.techpowerup.com/downloads/SysInfo/GPU-Z/

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                    ได้ลงโปรแกรม XTREME TUNER ไว้หรือเปล่าครับ ถ้าลงไว้แนะนำให้ถอนออก เพราะโปรแกรมมันเอ๋อ...คือการ์ด GTX260+ เวลาไม่ได้ใช้งานโหมด 3D
                    มันจะลดความเร็วคอร์ เมม และ เชดเดอร์ลงมาเพื่อประหยัดพลังงาน เมื่อเล่นเกมหรือใช้โปรแกรมที่รัน 3D ประเภทต่างๆการ์ดถึงจะสปีดขึ้นมาทำงานในความเร็วปกติ
                    อีกครั้ง แต่ถ้าหากลงโปรแกรม XTREME TUNER ที่แถมมาในกล่อง
                    ( v3.0 ) ไว้เมื่อเข้าใช้งานโหมด3D ค่า คอร์ เมม และ เชดเดอร์ มันจะไม่สปีดอัพขึ้นมาครับ ทำให้เล่นเกมกระตุก กึกๆได้ ก็ถอน XTREME TUNER ออกครับ นำเสนอไว้เป็นอีก 1 ทางออก
                    ^
                    ปล. ตามข้างบนปัญหาอาจจะเกิดกับไดร์เวอร์NVIDIA บางเวอร์ชั่นที่ใช้งานร่วมกับ XTREME TUNER เวอร์ชั่น 3.0 ครับ
                    ^
                    ปล.2 ลองใช้โปรแกรม GPUZ เช็คความเร็วของการ์ดจอเราขณะรัน 3D
                    เอาให้ชัวร์ก็เช็คขณะเปิดเกมเล่นด้วยเร ( กด Ctrl + Alt + Del ออกมาส่อง GPUZ แถบ Sensors )
                    http://www.techpowerup.com/downloads/SysInfo/GPU-Z/
                    ผมเซ็ตพัดลมผ่า Xtreme tuner ไว้70% ทุกครั้งที่เปิ ดเครื่องถ้าไม่เปิดมันเหมืนพัดลมจะหมุน40% พอเปิดตัว Xtreme tuner ขึ้นมาเสียงพัดลมจะดังข้นเหมือนตอนกำหนด 70%

งงๆกะมันอยู่

Comment

ใช้ riva tuner ล็อครอบพัดลมได้ครับ แล้วตั้งให้มันเป็น auto startup

Comment

Originally posted by kondomx View Post
                        ผมเซ็ตพัดลมผ่า Xtreme tuner ไว้70% ทุกครั้งที่เปิ ดเครื่องถ้าไม่เปิดมันเหมืนพัดลมจะหมุน40% พอเปิดตัว Xtreme tuner ขึ้นมาเสียงพัดลมจะดังข้นเหมือนตอนกำหนด 70%

งงๆกะมันอยู่
                        40% เดิมๆวิ่งอยู่ 2450 RPM 70% วิ่งอยู่ที่ 2900 RPM 100% วิ่งอยู่ที่ 2950 RPM....ดูแล้วเอ๋อๆ ( ปรับด้วย Xtreme tuner หรือ Riva Tuner ) ตั้งออโต้ไว้ครับก็เหลือๆ Idle 42 - 45 Full ไม่เกิน 62-65 องศา

Comment

........

Originally posted by MXdeFunk View Post
                          ใช้ riva tuner ล็อครอบพัดลมได้ครับ แล้วตั้งให้มันเป็น auto startup
                          เดี่ยวจะลองดู ขอบคุณครับ

Comment

.....

Originally posted by boyd_747 View Post
                            ^
                            ^
                            ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำเพราะพูดได้ตรงมากๆเลย

Comment

มีอีกเรื่องงจะถามครับคือว่าpower 600wตัวที่ผมใช้เนี่ยมันรับภาระเคร่องผมไหวมั้ย
                              q9550
                              ocz 4gb/1066 cl5
                              galaxy gtx260+
                              gigabyte ep45 extreme
                              western 1tb /32m
                              พัดลมว่าจะหามาติดหน่อยจะได้ระบายความร้อนซะหน่อยแนะนำทีนะครับควรติดสักกี่ตัวดีขอไฟสวยๆหน่อย แหะแหะ แล้วไดร์เวอร์การดจอตัวนี้ 182.50 ตัวนี้มันsupport win7 มั้ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X