รบกวนสอบถามครับ ... คอมตัวเก่าเป็น P4 1.8G
MB ASUS P4S8X-X
VGA nVidia GF FX5200 AGP8X 128MB
RAM 2 ตัว 128 + 512 ขณะนี้รู้สึกตัว 128 น่าจะเสียไปแล้ว
็HDD กับ CR-Rom เป็น IDE ทั้งคู่
Case แบบปกติ PSU เดิมๆ ติดมากับ Case

ปกติใช้งาน Office กับ Internet
มีเล่นเกมบางเล็กๆ น้อย อย่างตอนนี้เล่น Sim CastAway
ภาพกระตุกนิดๆ แต่โหลดนานมาก
อ้อ...มีใช้งาน PhotoShop กับ Studio9 ด้วยครับ
ี้ใช้งานก็มีหงุดหงิดบ้างเล็กน้อย

แต่ตอนนี้ผมได้รับมรดกเป็น เมนบอร์ด ASUS P5LD2 SE มาครับ
ดูๆ แล้วต้องซื้อใหม่หมดเลยใช่มั๊ยครับ ตัว CPU ตอนแรกมองไปที่ E5300
แต่อ่านมาเห็นแวบๆ มา MB ตัวนี้ไม่สนับสนุน 45nm อันนี้จริงมั๊ยครับ
VGA อยากได้งบไม่เกิน 2 พันก็น่าจะพอ แต่ตัวเลือกมีเยอะเกิน
ดูแล้วงงงงครับ รบกวนแนะนำให้ด้วย
RAM ดูจากสเป็ค MB แล้วได้ที่ DDR2 667 - ถ้าซื้อ DDR2 800 มาใส่ได้ไหมครับ
แล้วจริงๆ อยากลองใส่ case เดิมดูก่อน ถ้าใส่ได้ PSU เดิมๆ นั้นใช่งานได้ปกติมั๊ย
เพราะอ่านจากกระทู้ก่อน มักแนะนำให้ซื้อ PSU แบบวัตต์แท้ วัตต์เต็มทั้งนั้น
แต่ปกติผมใช้งานไม่นานน่ะครับ เปิดครั้งละ 1-2 ชั่วโมง แต่วันหยุดอาจนานกว่านั้น

หรือรบกวนจัดสเป็คโดยใช้ MB ตัวนี้ที่งบแปดพันบาทถึงหมื่นบาททั้งชุด พอจะได้ไหม