Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q9550 กับ P5Q มันเข้ากันดีมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q9550 กับ P5Q มันเข้ากันดีมั้ยครับ

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็

P5Q E8400 c0

Geil Value Series 4GB 800MHz Kit (2GBx2) 5-5-5-15

Power color 4850

ตอนนี้เห็น Q9550 ราคาลง กิเลสก็มา

ถ้าจะลาก Q9550 มันไปได้ไกลเท่าไรเอาแบบใช้งานเสถียร ๆ (ตอนนี้ใช้ Tuniq 120 )

ถ้าเอามาใช้พวกงานแปลงไฟล์วีดิโอ ระยะเวลามันจะเร็วกว่า E8400 เยอะมั้ยครับ

หรือว่าใช้ตัวเก่าไปน่ะดีแล้วไม่ต้องเปลี่ยนหรอกมันไม่ได้เร็วต่างกันมากมาย

สมมุติว่าถ้าใช้ E8400 แปลงไฟล์ใช้เวลา 3 ชั่วโมง Q9550 จะใช้เวลาเท่าไรครับ

ตอนนี้สงสัยครับว่า พวก 4 หัวทำงานเร็วกว่า 2 หัวแบบเห็นผลหรือเปล่าครับ

ที่ผมใช้งานตอนนี้ก็คือแปลงไฟล์วีดิโอ กับแต่งรูป Photoshop CS4, LightRoom, Nikon Capture NX

แล้วก็มีเล่นเกมด้วย

ชิวครับ

Comment

แจ่มเลย ครับ ให้ไว อิอิ

Comment

Originally posted by harryoop View Post
        ชิวครับ
        Originally posted by maxx2007 View Post
        แจ่มเลย ครับ ให้ไว อิอิ
        หมายถึง Q9550 ชิว+แจ่ม = เสียตังได้่เลยใช่มั้ยครับ

ป.ล. E8400 c0 ยังจะมีคนซื้ออยู่มั้ยครับ

Comment

ซื้อเลย ของแรง+ราคาถูก ส่วน E8400 C0 ขายได้ครับแต่ราคาจะไม่เท่า E0 นะครับ

Comment

ใจตรงกัน กับ Q9550: รอราคาพิเศษ ในห้องขายอยู่ เห็นว่า ลดลง 10 - 15 % จะยอมกินมาม่า จองสักที

Comment

ให้เป็นข้อมูลครับ เท่าที่เคยทดลองมา
              ผมแปลงหนังเรื่อง DEATH RACE จากแผ่น DVD เป็น MP4 PSP AVC (เอาไปดูใน PSP) โดยใช้โปรแกรม Xvid4PSP ตั้งเป็น x264 HQ2 Ultra
              - E8400 E0 ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง 45 นาที
              - Q6600 G0 ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง 9 นาที
              - Q9400 R0 ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง 22 นาที
              - Q9550 C1 ใช้เวลาประมาณ 59 นาที
              ตอนที่แปลงนี้ไม่ได้โอเวอร์คล็อกนะครับ วิ่งที่ความเร็วเดิม ๆ

Comment

ู^
                ^
                ข้างบนน่าจะลอง clock ให้เท่าๆกันหมดจะได้วัดประสิทธิภาพของเทคโนโลยีแต่ละรุ่นเลย

เพราะผมเองก็ใช้ Q6600@3GHz อยากรู้ว่าเปลี่ยนไปใช้ Q9550(OC ไป3GHz เท่ากัน) แล้วจะเร็วกว่าเดิมแค่ไหน แต่ถ้าเดิมๆที่ช้ากว่า (2.83-2.4) 0.43GHz ยังแพ้แค่ 10 นาที ก็กลัวว่า up ไปจะแทบไม่เห็นผลเลยน่ะสิ -_-" จริงๆตัดใจไปแล้วแต่กิเลสยังเหลืออยู่ อิอิ

แต่ตัวเลขข้างบนที่คุณ Solero ทดลองมาก็เห็นชัดๆว่า 4 หัวเร็วกว่า 2หัว เกือบๆ เท่าตัวเลยทีเดียวในงาน encode video ที่ clock ใกล้เคียงกัน(3GHz vs 2.83GHz)

Comment

ก็เข้ากันได้นะ P45 + Quad 45nm

Comment

ผมใช้อยู่คับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ซื้อมายังไงก็ดีกว่าของเดิม

ปัญหาคือมันยังไม่สิ้นเดือนน่ะสิ

Comment

แจ่มครับใช้อยู่

Comment

Working...
                        X