Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ WindowsXP กับแรม 4 GB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ WindowsXP กับแรม 4 GB

ตามที่ถามในกระทู้ จัดสเป็คคอม http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=517315
    สงสัยเกี่ยวกับ WindowsXP กับแรม 4 GB ปกติแล้ววินโดว์จะมองเห็นแรมแค่ 3 GB ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช้แรม 4 GB จะใช้ได้เต็มหรือเปล่า เห็นบางคนบอกว่าให้ลง WindowsXP 64BIT จะใช้ได้เต็ม แต่ว่าจะมีปัญหากับโปรแกรมต่าง ๆ ที่ใช้กับ 32BIT ซึ่งถ้าลงไปแล้วมีหลายๆโปรแกรมไม่ Support กับ WindowsXP 64BIT ผมเลยไม่รู้ว่าจะลง WindowsXP แบบไหนดี พวกพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ (ถ้าจะต้องลง WindowsXP 64BIT ต้องไปหาโหลดโปรแกรมได้ที่ไหนครับ)
    ขอบคุณ
    น้องเต็ง

ถ้าเครื่องรุ่นราวๆ 3 ปีมานี้ ลงๆไปเถอะคับ ไม่มีปัญหาหรอก

Comment

ผมลงไว้2 ตัว xp32bit กับ 7 64bit แต่ส่วนใหญ่จะใช้ 7 64bit

น่าใช้ 64bit นะเพราะฮาร์ดแวใหม่ก็ซัพพอร์ต64bit กนหมดแล้ว ถ้ามีซอฟแวร์ตัวไหนไม่ซัพพอร์ต และต้องการใช้จิงๆก็ลง 2ตัวแบบผมลยก็ได้

Comment

เสียดายเงินที่ซื้อแรมมา 32bit เต็มที่ได้แค่ 3.25

Comment

เห็น ถึง 4 GB ผมว่าใช้ไม่ถึงหรอก คับ เครื่องผม เห็นแค่ 2.75 เอง คับ สเปก ตาม ลาย เซ็น

Comment

4GB ไปเลยดีกว่าครับ ยังไงๆในอนาคตได้ใช้แน่นอน

Comment

4gb เผื่อ โต confirm !!

Comment

ผมใช้ xp 32 เห็น 3.5 อ่ะครับ
                ถ้าใช้พวก 3D อย่าง sketchup

แรม 2 GB ไม่พออ่ะใส่ของไปเยอะๆ
                ภาพแตกเละเลย ตอนแรกนึกว่าการ์ดจอ
                เปลี่ยนก็ไม่หาย ใส่แรมเพิ่มเป็น 4 GB นิ่งเลย
                Attached Files

Comment

Working...
                X