Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาการเปลี่ยนภาษาใน Win 7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาการเปลี่ยนภาษาใน Win 7

ขอถามเรื่องการเปลี่ยนภาษาหน่อยครับ

พอลงเสร็จผมก็เซ็ตเปลี่ยนภาษาเรียบร้อยแล้ว

โดยใช้ปุ่ม Grave Accent (~) อ่ะครับ มันก็ใช้เปลี่ยนได้ปกติ

แต่พอลงโปรแกรมเสร็จ ใช้ไปใช้มา ไม่นานครับ วันนั้นแหละ

มันก็ใช้ Grave Accent เปลี่ยนไม่ได้แล้ว ทั้งๆที่ตั้งค่าเอาไว้ยังอยู่

ตอนนี้เลยต้องใช้ Ctrl+Shift แทนครับ

ใครมีวิธีช่วยหน่อยครับ ลำบากมาก

http://windows7-guide.blogspot.com/2...oard-thai.html อ่านดูครับ

Comment

ผมทำตามนั้นแหละครับ

ตอนแรกก็ใช้ได้ปกติ ต่อมาก็ใช้ไม่ได้เลย

Comment

ผมมีปัญหาเวลากด เปลี่ยนแล้วมัน delay บางทีกดทีเดียวไม่ติด พิมภาษาอังกฤาภาษาไทยปนกันมั่ว ใครเป็นบ้างครับ

Comment

ตั้งค่า Region กับ Language เป็นไทยทุกค่าครับ โดย เฉพาะ Language for non-unicode programs <-- ไอ้ตัวนี้คือตัวที่ทำให้ใช้ ~ เปลี่ยนภาษาไทยถ้าตั้งเป็นภาษาไทย (ภาษาอื่นเขาไม่ใช้ ~ เปลี่ยนภาษากัน มีไทยประเทศเดียวที่ใช้ปุ่มนี้เปลี่ยนภาษา)

Comment

เวลาเล่นเพลงมันเป็นภาษาต่างดาวครับ ทำไงดี
            -------ขอบคุณครับ ____/\____

Comment

ต้องดูที่เวอร์ชั่น ของวินฯ 7 ครับ

Comment

เข้ามาจดความรู้ครับ

Comment

มีอิกหนึ่งประเด็น ถ้าใช้ภาษาอังกฤษUnited kingdom จะใช้ ตัวหนอนเปลี่ยนภาษาไม่ได้ครับแม้จะตั้งค่าไว้

ต้องใช้ภาษาอังกฤษunited state เท่านั้นครับถึงเปลี่ยนโดยตัวหนอนได้

Comment

Originally posted by menace2 View Post
                    ผมมีปัญหาเวลากด เปลี่ยนแล้วมัน delay บางทีกดทีเดียวไม่ติด พิมภาษาอังกฤาภาษาไทยปนกันมั่ว ใครเป็นบ้างครับ
                    7 ใช่ไหมค่ะ เป็นเหมือนกันเลย หงุดหงิดมากค่ะ มีใครแก้ปัญหาได้บ้างเอ่ย

Comment

ด่วนครับ มีปัญหาเกี่ยวกับการเปลี่ยนภาษาใน Win 7 ครับผม คือว่าตอนลงเนี่ยเลือกเป็น Thai Pattachote ซึ่ง Layout มัน ไม่เหมือนกับที่เราพิมพ์อยู่ ซึ่งมันเป็นแบบนี้ ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมไม่สามารถลบเจ้าตัวที่ติดตั้งตอนแรกได้หนะสิครับ เลยทำให้เวลาเปลี่ยนภาษาต้องกดถึง 2 ครั้งกว่าจะเปลี่ยน เพราะว่าต้องกดข้ามเจ้าตัว Thai Pattachote ซึ่ง Layout มันไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้านี่สิ - -" มึนเลย ใครรู้วิธีลบช่วยบอกทีครับ (มันกด Remove ตรงข้างๆกันไม่ได้อะครับ เลยลบไม่ได้ ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน)

Comment

เอาใจช่วยครับ

Comment

Working...
                        X