overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default มีปัญหากับพอร์ทHDMIแล้วแปลงเป็นDVIอ่ะครับ

เมื่อไม่นานมานี้มีโอกาสได้สอยจอใหม่มาอ่ะนะครับ ด้วยใจหวังว่าจะเอามาต่อกับน้องขาวฟูฯที่รักเพื่อจะอ่าน e-books ได้สบายตาหน่อยนึง
    ก็เป็นรุ่นSamsung 943BW แบบว่ามันสามารถจับจอตั้งขึ้นได้อ่ะนะ
    หน้าตาก็แบบนี้หล่ะครับ

ใช้งาน2จอก็เข้าที

เอามาตั้งอ่านe-book ก็เข้าท่า

แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น...

เรื่องวุ่นมันเริ่มต้นขึ้นที่ ผมเห็นว่าตัวจอมีพอร์ทDVI ส่วนเครื่องผมก็มีพอร์ทHDMI (เผื่อนึกกันไม่ออก เครื่องผม Fujitsu-Siemens Pi3540)
    ก็เลยไปซื้อหัวแปลง HDMI-DVI มาต่อ ก่อนจะต่อเข้ากับสาย DVI ที่แถมมากับตัวจอ หน้าตาแบบนี้

และแล้วปัญหาก็เกิดขึ้น
    - ทุกครั้งที่จอดับจากการปิดจออัติโนมัติ (ผมตั้งPower Savingเอาไว้) พอเปิดขึ้นมาใหม่ จอจะมีNoiseเป็นเส้นๆ พร้อมกับติดๆดับๆ ต้องrestartเครื่อง ถึงจะกลับมาเป็นปกติ

แต่ถ้าปัญหามันมีแค่นั้น แค่ผมตั้งไม่ให้มันดับจอ แต่กดปิดที่หน้าจอเองก็คงจะได้จริงไหม... บังเอิญว่ามันไม่ใช่แบบนั้นครับ เพราะมันยังมีปัญหาต่อไปอีก ปัญหานั้นคือ

- เมื่อเล่นไฟล์VDO จะเกิดอาการเดียวกับที่ว่าไปขั้างต้นครับ จอจะมีลายเป็นเส้นๆ+ติดๆดับๆ เหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง แบบว่าเป็นๆหายๆ

Driver ผมลองอัพเกรดแล้ว (ปกติก็อัพทุกครั้งที่ออกใหม่อยู่แล้ว) ก็ไม่หาย นี่ขนาดไปลองหาเอาที่มันใหม่สุดแบบยังไม่ลงเวปNvidiaมาก็ไม่หาย ต้องคอยรีฯเครื่องตลอด

นี่คือหน้าต่างNvidia Contro Panelของผมน่อ

ผมใช้จอเดียวนะครับ ที่ถ่าย2จอนั่นมันตอนผมทำงานกราฟฟิค

รู้สึกจอผมจะรับHDCPด้วย เกรงว่ามันจะมีปัญหาจากตรงนี้ด้วยหรือเปล่าเนี่ย

ยังไงซะ นี่คือDriverปัจจุบันของผมครับ ในเวปยังเป็น 186.03อยู่เลยนะเนี่ย

ผมมั่นใจว่าจอไม่เสียแน่นอน เพราะเอาไปต่อกับคอมพ์อีกเครื่อง (Desktop เข้าหัวDVIไม่ได้แปลง) ก็ใช้ได้ปกติ แล้วก็ ถ้าต่อด้วยVGA(สายหัวฟ้า) ก็ไม่มีปัญหา แต่เวลาเปิดเข้าเกมที่เป็นFull Screenแล้ว บางความละเอียดมันจะเปิดอาการจอเพี้ยน หลุดขอบ

คำถามนะครับ
    1. ทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ครับ เป็นเพราะDriverหรอ หรือว่าเป็นเพราะหัวแปลง หรือที่ร้ายที่สุด พอร์ทHDMIผมเสีย?
    2. เป็นไปได้ไหม ที่เวลาเล่นไฟล์VDOแล้วมันเอ๋อ เพราะระบบHDCPของมัน

แล้วผมจะแก้ปัญหายังไงดีครับ
    - ไปซื้อสายHDMI-DVI แบบไม่ใช่หัวแปลง มาใช้เลย จะแก้ได้ไหม
    - หรือว่าจะเปลี่ยนไปใช้Driverตัวอื่น ซึ่งผมก็ไม่รู้จะเปลี่ยนไปใช้ตัวไหนแล้ว
    - ข้อนี้ผมคิดมากจริงๆ... ทำใจกลับไปใช้VGAเหมือนเดิม

หรือมีทางอื่นก็แนะนำมาได้เลยนะครับ

ตอนนี้มึนตึ๊บไปหมดแล้วครับ ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
    Last edited by Beaver_XT; 14 Jul 2009 at 21:41:54.

OverclockZone Member pattyna's Avatar

มานั่งปูเสื่อรอกับบีเวอร์ครับ หุๆ

ส่วนตัวใช้ Hdmi เพรียวๆเลย ไม่มีปัญหาอะไร
    ส่วนใหญ่ถ้าเรื่องแบบนี้้อย่างแรกเลยน่าจะมองที่สายก่อน
    ( เพราะเป็นปัจจัยที่สามารถปรับเปลี่ยนได้ง่ายที่สุด )
    เปลี่ยนหัวแปลง HDMI - DVI >ไม่หายก็ หาสายสำรองใหม่
    ถ้า 2 อย่างนี้ไม่หาย ก็ยังน่าจะมองไปที่ตัว OS กับ Driver
    ได้อีกครับ สุดท้ายที่จะมองก็คือตัวพอร์ท HDMI

หรืออีกอย่างคือเทสพอร์ท HDMI ก่อนเลย โดยต่อ HDMI
    out เข้ากับ TV ที่รับพอร์ทนี้ได้ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร
    ปัญหานี้ก็คงอยู่ที่ตัวสายกับขั้ว DVI แล้วละครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาหัวแปลงไปเคลมละครับ ว่าจะไปขอเปลี่ยนเป็นสายทั้งเส้นแบบต่อตรงจากHDMI->DVIมาเลย ผลจะออกมาเป็นไงเดี๋ยวรู้กัน

OverclockZone Member

เป็นไปได้มั้ย ว่าจะเป็นกับการปรับความถี่ ที่เราตั้ง
    ผมว่า อาจจะสายแหละมั้ง

Bookmarks

Bookmarks