Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core i7 ควรจะอัด BCLK หรือ CPU Ratio ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core i7 ควรจะอัด BCLK หรือ CPU Ratio ดีครับ

ตอนนี้ใช้ i7 975 อยู่ ผมลองปรับBLCKขึ้นมานิดหน่อย(133-->140) แต่ปรับตัวคูณมาเป็น 29 (140*29 = 4070) ยังไม่ได้ลองลากแรมดูเลย อยากจะรู้ว่าปกติ Core i7 นี่ควรจะลากบัสหรือตัวคูณดีกว่ากันครับ

อีกอย่างตอนนี้ผมใช้พัดลมระบายความร้อน โหลดเต็มที่ประมาณ 75-80องศา พอลากไปถึง 4.2-4.5GHz แล้วนี่อุณหภูมิจะขึ้นไปอีกเยอะไหมครับ

เสป็กเครื่องจาก CPUID นะครับ http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=604161
    Attached Files

ถ้าไฟเท่าเดิมแล้วมันดันขึ้นไปได้อีกก็คงไม่ร้อนขึ้นหรอกครับ แต่ถ้าต้องถ้าเพิ่มไฟ ก็ร้อนขึ้นแน่นอนส่วนจะร้อนขึ้นเยอะมั้ยนี่ต้องลอง อยู่ที่ซิงค์ด้วยว่าจะคุมอุณหภูมได้ดีแค่ไหน

Comment

CPU เทพ อิๆ สามหมื่นกว่า

ความร้อนจากการขึ้นตัวคูณ อาจจะน้อยกว่า การขึ้น BCLK นะครับเพราะเวลาขึ้น BCLK เราต้องขึ้น VQPI(VTT) และอาจจะต้องขึ้น V อื่นๆ ด้วย ทำให้ความร้อนสะสมในตัว CPU มากกว่า

แต่ส่วนใหญ่ที่เล่นกันจะเล่น I7 920 ซึ่งมันล๊อคตัวคูณที่ 21 จึงต้องเล่นที่ BCLK สถานเดียวครับ

Comment

Working...
      X