overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Default ต้องการความช่วยเหลือครับ window7 64bit

เนื่องจากผมต้องการลง window 7 64bit เช็คแล้วว่าเครื่องรองรับได้ แต่ ตอนแรกใช้ window 7 32bit แต่พบปััญหา ในการ install window not compli.... ผมเลยอยากได้ความช่วยเหลือน่ะครับว่า ต้องทำอย่างไรถึงจะลง 64bit ได้ ต้อง enable อพไรก่อนไหม
    ตัวไฟล์ โหลดจากไมโครซอฟเลยครับ win 7 rc ตอนนี้ลง vista ultimate 32bit มาใช้ชั่วคราวอยู่ครับ รบกวนผู้รู้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ตอนนี้ Win7 ตัวล่าสุดคือ build7600 นะครับ ทุกอย่างก็ดูสมบูรณ์ดีแล้วล่ะ (น่าจะเป็น RTM แล้วล่ะนะ)

ลงแบบ x64 ไม่ต่างกับ x86 เลยครับ ลงได้เลยไม่ต้องเซ็ทอะไรเพิ่ม
    แนะนำให้ลงแบบ Clen Install ไปเลย ครับ (ใส่แผ่น แล้วสั่ง Format อันเก่าไปเลย)

แต่ถ้าจะลงแบบ Upgrade ก็มีข้อควรระวังคือ
    1. ใช้ x86 อยู่ up เป็น x64 ไม่ได้
    2. ใช้ x64 อยู่ up เป็น x86 ไม่ได้
    3. ใช้แบบ RC หรือ Beta อยู่ อัพเป็น RTM(b7600) ตัวนี้ไม่ได้นะครับ ต้อง Clean Install อย่างเดียวครับ

ที่สำคัญคือ b7600 ตัวนี้ใช้คีย์เก่าที่ MS แจกตอน RC ไม่ได้นะเออ แต่มีวีธีอยู่ครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมติดปัผญหาว่า ไม่สามารถบูทจากแผ่นน่ะครับ ตอนแรก ฟอแมทแล้วใส่แผ่นบูทจากซีดีไม่ได้ครับ ตอนนี้เป้น bootmgr missing ครับ ยังคงบูทไม่ได้ T_T

OverclockZone Member nununu's Avatar

เข้าไปตั้ง First Boot เป็น DVD แล้วใช่ไหมครับ

อาจเป็นไปได้ว่า
    1. แผ่นเสียหรือเปล่า ลองไรท์ใหม่ช้าๆดูครับ สัก 4X ก็พอ นานหน่อยแต่ชัวร์ แผ่นพวกวินโดว์เอาช้าๆชัวร์ๆดีกว่าครับ
    2. ไฟล์ อาจจะเสีย ลองเช็ค MD5 ระหว่างไฟล์ของเรากับไฟล์ของ Server ดูว่าตรงกันไหม
    ถ้าเป็นไฟล์จาก Bit ยิ่งเช็คง่ายเลย ลองโหลดไฟล์บิตมา แล้วเปิดให้โปรแกรมเช็คไฟล์ iso ของเราครับ

ครับผม ไรร์ด้วย x4 และตัวไฟล์โหลดจากเว็บไมโครซอฟเลยครับ เดี๋ยวผมลองโหลดใหม่อีกที

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

Quote Originally Posted by nununu View Post
    ตอนนี้ Win7 ตัวล่าสุดคือ build7600 นะครับ ทุกอย่างก็ดูสมบูรณ์ดีแล้วล่ะ (น่าจะเป็น RTM แล้วล่ะนะ)

ลงแบบ x64 ไม่ต่างกับ x86 เลยครับ ลงได้เลยไม่ต้องเซ็ทอะไรเพิ่ม
    แนะนำให้ลงแบบ Clen Install ไปเลย ครับ (ใส่แผ่น แล้วสั่ง Format อันเก่าไปเลย)

แต่ถ้าจะลงแบบ Upgrade ก็มีข้อควรระวังคือ
    1. ใช้ x86 อยู่ up เป็น x64 ไม่ได้
    2. ใช้ x64 อยู่ up เป็น x86 ไม่ได้
    3. ใช้แบบ RC หรือ Beta อยู่ อัพเป็น RTM(b7600) ตัวนี้ไม่ได้นะครับ ต้อง Clean Install อย่างเดียวครับ

ที่สำคัญคือ b7600 ตัวนี้ใช้คีย์เก่าที่ MS แจกตอน RC ไม่ได้นะเออ แต่มีวีธีอยู่ครับ
    หลังไมค์ได้ไหม

เห็นเค้าว่ากันว่า ใช้ยาของ7264ได้ ไม่รู้จริงๆหรือเปล่า(ว่าจะลองอยู่) ถ้าวิธีเดียวกันก็ไม่เป็นไรครับ

คิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะเขียนคำว่า "ยังมีวิธีอยู่ครับ" ดีไหม เขียนๆลบๆ อยู่หลายรอบเช่นกัน หลังไมค์นะครับ

ทำการโหลดใหม่แล้วขึ้นดังนี้ครับ
    this installation disk isn't compatible with u ver window ยังคงลงไม่ได้ครับ T_T

OverclockZone Member
    บ้าน, kmutt, บางแค, พระราม2

ลองโหลด build อื่นมาครับ ผมเคยมีปัญหาอยุ่ build 7100(น่าจะใช่ -*-) มันไม่ยอมบูทให้ผม พอเปลี่ยนเป็น 7201 อะ ลงได้เฉย งงเลยสิ -*-

หรือว่าท่านลอง 7600 แล้ว??

ปล. อาจจะเอา hiren มา format hdd ดู เกี่ยวไหมหว่า แต่ผมทำนะ เหอะๆ

ต้องขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ ตอนนี้ลงได้แล้ว build7600 64bit สรุปว่าตัวที่โหลดจากไมโครซอฟเสียครับ ... - -''
    ตอนนนี้กำลัง install อยู่ที่ 50% ครับ ^^

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ทำแบบวิธีผมไหม
    เอาแผ่น xp เข้าไป ลบและ สร้าง ไดว์ C ใหม่
    แล้วเอาแผ่น 7เข้าไป ฟอแมตและลงได้เลย
    ผมลงได้ด้วยวิธีนี้นะ
    ไม่รุ้เหมือนกันป่าว

ลงเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ build 7600 ใช้งานได้เยี่ยมครับ ติดที่ตัว จาก ไมโครซอฟนี่เอง ขอบคุณทุกคนมากครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks