overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำเกี่ยวกับตัวถอดรหัส DTS ครับ

ปัจจุบันผมใช้ xonar D1+eacan a200/5.1 ดูหนัง คือผมต้องการระบบเสียงเพิ่มเติมแบบประหยัดไม่ต้องกับถึง AVR จึงขอคำแนะนำครับ
    xonar D1 ซึ่งตัวมันถอดรหัส DTS ไม่ได้ ผมก็ใช้โปรแกรมpower DVD ในการถอดรหัส ถ้าผมชื้อตัวนี้http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=101579 มาแล้วต่อจาก xonar D1 ช่อง spdif เข้าตัวถอดรหัสแล้วก็ไปเข้า eacan a200 ทุกท่านที่มีประสบกราณ์คิดว่า เสียง dolby/ dts จะดีกว่า ใช้ โปรแกรมดูหนังถอดให้มากหรือไม่ครับ พอจะวัดเป็นเปอร์เซนต์ได้หรือไม่ครับ
    และตัวถอดรหัสตัวนี้ คุณภาพเป็นเช่นไรบ้างครับมีท่านใดได้ทดลองใช้บ้างหรือไม่ครับ และตัวนี้กับเครื่องเล่น DVD เช่น sokenที่ถอดรหัสได้ราคาใก้ลเคียงกันคือ3000กว่าบาท คุณภาพการถอดรหัสเหมือนกันหรือไม่ครับ
    ผมขอคำแนะนำในการตัดสินใจด้วยครับ ถ้าตัวถอดรหัสตัวนี้ ไม่แตกต่าง จากการใช้โปรแกรมดูหนังหรือเครื่องเล่นดีวีดี ถอดรหัสให้มากจนฟังได้ชัด และคุ้มหรือไม่ครับในการที่จะชื้อตัวนี้มาเพิ่มเติมครับ ผมจะได้ไม่ต้องชื้อให้เสียเงินครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ขาย soundcard ทิ้งมาสมทบทุนเอาไอ้นี่ดีกว่า

6000 เอง

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ขาย soundcard ทิ้งมาสมทบทุนเอาไอ้นี่ดีกว่า

6000 เอง

โอว ซื้อที่ไหนเหรอครับราคาหกพัน มือสองหรือเปล่าน่ะ

อยากได้โคตร

OverclockZone Member Ontjung's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post

6000 เอง

ผมก็ทำอย่างท่านบอกเหมือนกัน

เคยพยายามหา Decoder มานานมาก คิดสะระตะแล้ว ซื้อ AVR รุ่นประหยัดไปเลยดีกว่า
    ได้เสียงครบ มีแอมป์ที่ใช้ดูหนังได้ดีพอสมควรมาให้เรียบร้อย

รุ่นนี้เมื่อก่อนผมซื้อมา 7000 เป็นมือสอง ตอนนี้ยังใช้อยู่เลย

....คุ้มกว่าหาซื้อ decoder แยกเยอะเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
    ระดับผู้ชำนาญ ยังไม่แนะนำแสดงว่าคงไม่ดี AVR อยู่ที่พิษณุโลกโน้นครับ
    คือสภาพบ้านผมเป็นบ้านกำแพงติดกันจะเล่น AVR+ลำโพงโฮมก็คงจะไม่เหมาะข้างบ้านจะสรรเสริญให้ครับไม่อยากมีปัญหากับข้างบ้านครับ ผมจึงใช้แค่ลำโพง eacan ซึ่งเสียงไม่ดังมากจนเกินไป พอทนไหว และ AVR ถ้าเอามาใช้กับลำโพง eacanๆ มันคงทนไม่ไหวลำโพงแค่ 5 วัตต์ แค่ตัวซับของตัวมันเองขับออกมาให้มันก็จะทนไม่ไหวอยู่แล้ว ไปเจอAVRกำลังขับเป็น 100วัตต์มันจะทนไหวหรือครับ
    เท่ากับว่าไม่มีท่านใดแนะนำเกี่ยวกับตัวถอดรหัสตัวนี้ก็แสดงว่าคุณภาพคงไม่ดี ผมก็คงต้องล้มโครงการไปเพราะ AVR ผมอยากได้ครับและทราบว่ามันมีลูกเล่นต่างๆมากมาย แต่ติดตรงที่ว่า เอามาแล้วก็เปิดเสียงดังกระหี่มให้สมกับ AVR ไม่ได้อีก และถ้าใช้ AVR ก็จะบานปลายแน่นอน ผมคงต้องให้ power DVD ถอดให้ซึ่งก็ไม่รุ้ว่าเสียงมันต่างกับใช้ตัวถอดที่เป็นฮาด์แวร์อันไหนมันเสียงดีกว่ากัน(ลำโพงไม่เกี่ยว) ผมอยากจะทราบแค่ว่า โปรแกรมกับ ฮาด์แวร์ถอดรหัส ต่างกันแค่ไหนครับ โดยที่ตัวถอดแค่ระดับล่างๆเช่น เครื่องเล่นดีวีดี 3000-4000 หรือตัวถอดรหัสที่ผมนำมาให้พิจารณาครับ
    ไม่มีใครเล่นตัวถอดรหัสตัวนี้ก็คงเพราะ มันต้องใช้แอมขยายเสียงช่วยขับถ้าแบบนั้นข้ามไปAVRเลยดีกว่า ถ้าจะใช้ก็ต้องใช้กับ ลำโพงคอมที่มีแอม์ในตัว หลายๆท่านก็เลยข้ามไป AVR กันหมด จะมีไหมนะที่มีใครเคยชื้อมาทดลองใช้งาน พอจะมารีวิวให้ทราบบ้างเพื่อประดับความรุ้
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ถ้าไม่สะดวกใช้ avr

ก็ขายทิ้งทั้งลำโพง ทั้ง sound

ไปซื้อชุดลำโพง ดีๆ ที่มี decoder ในตัว จะดีกว่า

เช่นพวก yamaha tss 10 tss 15

OverclockZone Member JO's Avatar

decoder ใน link ก็ใช้ chip ตัวเดียวกับที่อยู่ใน avr harman หลายๆรุ่นด้วยเหมือนกัน
    ลองดูได้ไม่เสียหายอันไม่กี่บาท ไม่ถูกใจก็ปล่อยซะซื้อมาวันแรกๆคงไม่ขาดทุนเท่าไหร่คิดซะว่าค่าวิชา

ขอบคุณมากครับ เรื่องซิปผมไม่รุ้เรื่องครับ ถ้ามันเป็นซิปที่อยู่ในAVR หลายรุ่นก็ถือว่าคุณภาพก็คงจะพอได้ตามราคา เพียงแต่ลูกเล่นต่างๆไม่เท่า avr ราคาก็เท่าๆกับเครื่องเล่นดีวีดี ถ้าชื้อมาแล้วคงต้องใช้ไปแหละครับจะขายออกคงลำบากไม่มีเวลา แถมจะต้องขาดทุนอีกเยอะ คงจะรอตัดสินใจอีกสักหน่อยรอเงินเดือนออกก่อนว่าจะเอาอย่างไรดี งบน้อยต้องเลี้ยงดูลูกเมียเสียด้วยครับ จึงแค่อยากจะปรับใช้กับของเก่าที่มีอยู่ให้มันดีขึ้นเท่านั้นครับ
    ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks