overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member exit's Avatar

Default SSDตอนนี้ ตัวไหนน่าใช้ครับ และราคาลดเท่าไรตอนนี้

เห็น128กิอยู่ ราคาก็หมื่น ร้านที่พันทิบต่อราคาได้เยอะไหม

ตอนนี้SSDมีกี่แบบ ไม่ได้ติดตามเลยอ่ะ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ยังไม่มีตัวไหนน่าใช้เลย ราคายังสูงเกินไป
    ถ้าจะใช้จริงๆ แนะนำของ Intel 80Gb กับ 160Gb น่าจะดีที่สุดแล้วในตอนนี้นะ
    80Gbประมาณ15k 160Gbประมาณ28k

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ยังไม่มีตัวไหนน่าใช้เลย ราคายังสูงเกินไป
    ถ้าจะใช้จริงๆ แนะนำของ Intel 80Gb กับ 160Gb น่าจะดีที่สุดแล้วในตอนนี้นะ
    80Gbประมาณ15k 160Gbประมาณ28k

OverclockZone Member momoari's Avatar

ผมขออนุญาตตอบตรงข้ามแหละกัน ผมคิดว่าคุ้มและน่าใช้ทุกตัวที่เป็นSSD เพราะถึงราคาสูงแต่เรื่อง ความเร็ว อายุการใช้งาน ความร้อน การประหยัดไฟ เหนือกว่าHDD ทั้งหมดซึ่งถ้ามองการณ์ไกลก็คุ้มที่จะลงทุนสำหรับมุมมองของผมนะ

ส่วนตัวที่น่าลองใช้ ก็ OCZ Vertex[ตัวนี้เทรนมาแรงแซงทางโค้งมากเพราะราคาถูกความเร็วก็ถือว่าโอเค]

ตัวที่สองก็คงเป็น Intel X-25m ตัวนี้หมอรักษ์ฟันธงแรงได้ใจแน่นอน

ส่วนG-Skill นั้นความคิดผมคือถ้าจะให้เร็วแรงสู้สองตัวบนคงต้องระดับ SLC หล่ะครับ

ข้อมูลผมไม่ชัดเจนหรือมีความถูกต้อง100%นะครับยังไงลองใช้วิจารญาณและคำแนะนำของท่านอื่นๆด้วยนะครับผม

OverclockZone Member momoari's Avatar

ผมขออนุญาตตอบตรงข้ามแหละกัน ผมคิดว่าคุ้มและน่าใช้ทุกตัวที่เป็นSSD เพราะถึงราคาสูงแต่เรื่อง ความเร็ว อายุการใช้งาน ความร้อน การประหยัดไฟ เหนือกว่าHDD ทั้งหมดซึ่งถ้ามองการณ์ไกลก็คุ้มที่จะลงทุนสำหรับมุมมองของผมนะ

ส่วนตัวที่น่าลองใช้ ก็ OCZ Vertex[ตัวนี้เทรนมาแรงแซงทางโค้งมากเพราะราคาถูกความเร็วก็ถือว่าโอเค]

ตัวที่สองก็คงเป็น Intel X-25m ตัวนี้หมอรักษ์ฟันธงแรงได้ใจแน่นอน

ส่วนG-Skill นั้นความคิดผมคือถ้าจะให้เร็วแรงสู้สองตัวบนคงต้องระดับ SLC หล่ะครับ

ข้อมูลผมไม่ชัดเจนหรือมีความถูกต้อง100%นะครับยังไงลองใช้วิจารญาณและคำแนะนำของท่านอื่นๆด้วยนะครับผม

OverclockZone Member Comma's Avatar

รอมันลง ไม่รุ้ว่าจะรออีกนานแค่ไหน

Super Moderator tor_Za's Avatar

ของแบบนี้คงต้องเป็นคนที่ซื้อแล้วไม่เสียดายเงินกับความจุอันน้อยนิด แต่สะบายใจกับความแรงที่ได้ขึ้นมา

เท่าที่ลองๆและน่าเล่นนะก็ G.Skill ขนาดเป็น MLC ยังแรงเลย เคยเทสแบบ SLC แรงนรกแตก อีกยี่ห้อก็คือของ Intel ราคาสูงไปนิด แต่แรงขนหัวลุก

ตอนนี้ผมเพิ่งไปซื้อเวโรซี่ แร็ปเตอร์ สามร้อยกิ๊กมายังเสียดายเงินเลย น่าเอาไปซื้อ 1TB ซักสามลูกยังดีกว่าอีก อิอิ แต่ที่เคยใช้ SSD มาใส่เครื่องทำงาน แบบว่าลื่นดีทำงานไม่หงุดหงิดเท่าไร (แต่หงุดหงิดว่าความจุน้อย)

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member asphere's Avatar

SSD ตาม Spec นี้ของ G.Skill Falcon แรงสุดนี้ครับ เคยเห็นบททดสอบก็แรงสุดในกราฟด้วย แต่ 64GB ตั้ง 8500 รอราคามันลงก่อนดีกว่า...

OverclockZone Member exit's Avatar

แล้วของจีน ยังไม่มีขายหรือ รู้แต่ขึ้นชื่อ และไม่แพงแบรนด์เนมอีกด้วย

Quote Originally Posted by asphere View Post
    SSD ตาม Spec นี้ของ G.Skill Falcon แรงสุดนี้ครับ เคยเห็นบททดสอบก็แรงสุดในกราฟด้วย แต่ 64GB ตั้ง 8500 รอราคามันลงก่อนดีกว่า...
    ทดสอบแรงสุดแต่ในความเป็นจริงอาจไม่ใช่อย่างนั้นนะครับต้องดูิส่งอื่นนอกเหนือการทดสอบ

64GB 8500บาท 80GB 13000 ราคาก็ต่างกันเยอะอยู่เหมือนกันนะครับถ้าจะเทียบกัน

ถูกกว่าแต่แรงกว่าเอ้อเค้าก็คิดได้เนอะ

OverclockZone Member Snake's Avatar

รออีกหน่อย ราคาน่าจะลงได้อีก เพราะ Controller ของ JMicron ตัวใหม่ก็มาแล้ว
    ใช้งานกับ flash ได้ทุกค่าย SSD ราคาไม่แพงก็น่าจะทยอยออกมา

ส่วนผมคงใช้แบบผสมล่ะครับ
    SSD สำหรับ OS และ โปรแกรมทั้งหลาย
    ส่วน HDD 1 TB ตัวกินไฟน้อยไว้เก็บข้อมูล

OverclockZone Member asphere's Avatar

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ทดสอบแรงสุดแต่ในความเป็นจริงอาจไม่ใช่อย่างนั้นนะครับต้องดูิส่งอื่นนอกเหนือการทดสอบ

64GB 8500บาท 80GB 13000 ราคาก็ต่างกันเยอะอยู่เหมือนกันนะครับถ้าจะเทียบกัน

ถูกกว่าแต่แรงกว่าเอ้อเค้าก็คิดได้เนอะ
    ผมก็ดูผลทดสอบมาจากหลายเว็บนะครับ เช่น tomshardware อะไรงี้ แล้วก็ไปดูเว็บญี่ปุ่นที่ทดสอบด้วย ถ้าไม่เชื่อบ้างหรือเอาเป็นข้อมูลในการตัดสินใจก็ไม่รู้จะยังไงแล้วละครับ เพราะของดีไม่จำเป็นต้องตัดสินที่ราคาเสมอไปนะครับ G.Skill รุ่นแรกๆก็แพงพอๆกัน แต่ยิ่งรุ่นใหม่ออกมายิ่งถูก แล้ว SSD บ้างตัวบ้างรุ่น ทั้งยี่ห้อเดียวกันยี่ห้ออื่น ดูผลทดสอบแล้วพอๆกันเลย แต่ราคาต่างกัน..

แต่ยังไม่เห็นเทียบกันตรงๆกับ Intel เลยไม่แน่ใจแต่เท่าที่ดูจากหลายๆการทดสอบก็แรงพอตัวแล้วนะครับ
    รูป รูป
    Last edited by asphere; 16 Jul 2009 at 17:57:38.

เห็นด้วยกับคุณSnake ถ้าSSDมี500กิก็จะใช้เก็บข้อมูลบิต เพราะต้องลบอยู่ เพื่อย้ายไปเก็บในฮาร์ดิสไม่ก็ไรท์แผ่นเลยครับ

มาแชร์กันไหม จะได้ราคาส่งครับ หาเจ้าพ่อก่อน
    Last edited by exit; 16 Jul 2009 at 21:14:01.

Bookmarks

Bookmarks