overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member exheyyo's Avatar

Unhappy ด่วนๆให้ทายอะไร แต๊บ!!

เรื่องมีอยู่ว่า เย็นวันนี้ผมไปเล่นคอมของเพื่อนผมPC เล่นจาก4โมงกว่าไปถึง6โมง จากนั้นผมก็ย้ายจากPCไปเล่นlaptop พอเพื่อนผมกลับเข้ามาห้องตอน4ทุ่ม แล้วเปิดเครื่องอยู่ดีๆมันก็ไม่บูทเข้าวินโด้ โลโก้วินโด้ก็ไม่ขึ้น คือจอดำๆไปเลยไม่มีอะรขึ้นมาเลยครับ ผมก็เลยต้องไปหาสาเหตุว่ามันเกิดจากอะไร(เพราะผมเป็นคนแตะคนสุดท้าย - -*)

spec:
    cpu AMD x2 4000+
    m/b Asus M2V
    ram Kingston 512*2
    HDD seagate 320gb (ไม่แน่ใจ)
    pci-e xfx 8600gt
    psu ของอะไรไม่รุ้ - -* 400w กว่าๆ จำได้แค่ว่า +12v ได้ 18A

ตอนแรกผมก็ลอง clear bios, ถอดถ่าน ก็เหมือนเดิม เอาแรมออกมาถูๆก็แล้ว เปลี่ยนสลอตก็แล้ว ไม่มีอะไรดีขึ้น แล้วพอจะลงวินโดว์ใหม่ มันก็ไปค้างตรงหน้าที่ว่า "searching for previous version of microsoft windows" ค้างอยู่หลายรอบ ผมอ่ะนั่งทำตั้งแต่5ทุ่มถึงตี1เนี่ยแหละครับ จนปัญญาจริงๆ อยากให้พี่น้องๆมาช่วยกันหน่อยครับ

สิ่งที่ผมไม่รุ้คือ bad sector ที่ผมไม่ได้เชคเพราะนานๆทีผมถึงจะได้เตะคอมเพื่อนผมทีนึงครับ

ช่วยผมหน่อยนะครับ ทำคอมเพื่อนพังแล้วซ่อมไม่ได้ ผมไม่สบายใจมากๆ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

ผมว่ามันไม่แต็บหรอก แต่ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน อิอิ

ก็ต้องมั่วกันต่อไปละครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Quote Originally Posted by biologypanda View Post
    ผมว่ามันไม่แต็บหรอก แต่ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน อิอิ

ก็ต้องมั่วกันต่อไปละครับ
    รูปน้องเนมโดนใจเหลือเกินนะ
    เธอเป็นเเฟนผมเเล้วนะครับ
    ก๊ากๆ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    รูปน้องเนมโดนใจเหลือเกินนะ
    เธอเป็นเเฟนผมเเล้วนะครับ
    ก๊ากๆ
    ขอ เบอร์ติดต่อด่วนครับ ต้องเจอกันสะหน่อยแล้วแบบนี้ 5555+ ล้อเล่น อิอิ

OverclockZone Member exheyyo's Avatar

ใครพอจะรู้มั่งครับ Y0Y
    ผมคงจะต้องเอาคอมผมไปให้เพื่อนใช้ช่วงสอบนี้ (2อาทิตย์) จนกว่าผมจะซ่อมมันได้น่ะครับ

แล้วถ้าใช้พวกแผ่น Windows PE อะไรพวกนี้จะพอมีทางซ่อมได้รึปล่าวครับ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

ลองหาแผ่นวินโดว์เวอร์ชั่นอื่นมาลองลงดู ถ้ายังไม่ได้ติดที่เดิม ให้ลองถอดทุกอย่างเหลือแต่อุปกรณ์ที่จำเป็น แล้วลงวินโดว์ใหม่ ใส่แรมตัวเดียวพอนะ เทสดูอีก ถ้ายังไม่ผ่านประกอบนอกเลย ลงวินโดว์ใหม่

ปล.ควรจะมีแผ่นวินโดว์ไว้เทส หลายๆเวอร์ชั่น และแบบไม่โม

OverclockZone Member beezajungka's Avatar
    รัตนาธิเบศร์,บางบัวทอง,บางใหญ่

Quote Originally Posted by MrSexMan View Post
    ลองหาแผ่นวินโดว์เวอร์ชั่นอื่นมาลองลงดู ถ้ายังไม่ได้ติดที่เดิม ให้ลองถอดทุกอย่างเหลือแต่อุปกรณ์ที่จำเป็น แล้วลงวินโดว์ใหม่ ใส่แรมตัวเดียวพอนะ เทสดูอีก ถ้ายังไม่ผ่านประกอบนอกเลย ลงวินโดว์ใหม่

ปล.ควรจะมีแผ่นวินโดว์ไว้เทส หลายๆเวอร์ชั่น และแบบไม่โม
    +1 ไม่งั้นลองหาพวกแผ่น Hiren's BootCD 9.8+XP มาลองดูครับ หาได้จากเวปบิททั่วไป

ควรมีติดไว้ครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

จัดการเอา HirenBoot เทส Bad HD ซะ

ไอ้ค้างตอนลง ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นที่
    - HD
    - สาย Sata
    - แผ่น

หนักหน่อยก็ Psu จ่ายให้ HD ไม่พอหรือ DVD-rw ไม่พอ เลยทำให้มีปัญหาตอนลง

ปล.โอเค๊

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

งานเข้าแระ เสียบสายจอดีป่าว กำ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

แรม
    ฮาร์ดดิส์
    เมนบอร์ด
    ดีวีดี
    เมาส์
    คียืบอร์ด
    จอ

เอ้า ทุกอย่างเลยนี่ อุ ๆๆๆ

เช็คแรมกะฮาร์ดดิสก์ดูก่อนงับ

เดี๋ยวผมจะยกเครื่องผมไปให้เพื่อนใช้ละครับ
    เซ็งมากๆ ผมจะลองสลับบอร์ดกันก็ไม่ได้ - -*เพราะผมใช้ 775 เพื่อนดันใช้ AM2

ตอนนี้ได้ windows PE v6.0.1 มาแล้ว
    ผมควรจะเชคอะไรมั่งครับนอกจาก bad sector จาก HDD?
    แล้วโปรแกรมอะไรที่พอจะเชค m/b ได้ั่มั่งครับว่ามันเสีย หรือเวลาm/bเสียจะมีอาการยังไง

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ใช้โปรแกรมเช็คแรมกะฮาร์ดดิสก์งับ เมนบอร์ดจะใช้ Debug Card เช็ค แต่นี่เปิดติดก็ไม่ต้องเช็คแล้วละ

ตอนนี้เอา HDD เพื่อนมาใส่เครื่องผมครับ แล้วเชคได้ตามรูปนี้??

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

error scan สิ๊อาจถูกหวยอิอิ

OverclockZone Member nemesismars's Avatar

ลอง Check bad เลยครับ
    เครื่องเพืิ่อนผมเคยเป็น อยู่ดีๆวินโดวก็เน่าไปเฉยๆ
    ลงใหม่ได้ แต่พอรีสตาร์ทก็เน่าอีก
    สุดท้ายลองเช็ค bad ดู เจอไปเลยเต็มๆ
    เปลี่ยน hdd ปุ๊บ หายปับ

ได้ตามนี้ครับ

ไม่มีแบดนะครับ

อันเก่าที่ติด1จุดคือของผม
    Last edited by exheyyo; 18 Jul 2009 at 20:45:37.

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ู^
    ^
    ^
    ตามนี้ก็ถูกหวย อิอิ

ฟอเมตจากเครื่องแล้วครับ
    แ้ล้วเปลี่ยนกลับไปส่งเครื่องเดิม จะเข้าวินโโด แล้วจอฟ้า
    ไม่เห็นโค๊ด เพระาฟ้าแล้วรีสตาทเลย

เปลี่ยนแรมแล้วก็ไม่หาย

ทำยังไงดี -*- ไม่ไหวจะเคลีย

OverclockZone Member

ลองใส่แผ่น pe ละยังคับ ถ้ายังเข้า pe ไม่ได้ก็เป็นไปได้ว่าแรมเสีย
    แต่ว่าเปลี่ยนแรมแล้วไม่หายนี่ อือ...
    น่าจะมี HD ตัวอื่นไปลองเสียบใช้ดูนะคับ ถ้ายังเป็นก็จะได้หาสาเหตุใหม่
    หรือถอดตัวของคุณออกก่อนแล้วลองเอาของเพื่อนลงwindowผ่านเครื่องของคุณดูคับ

OverclockZone Member waster555's Avatar

ไม่ ram ก็ HDD ละ

Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks