overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default i7-920 & phenomII-940 ตัวไหนดีคับ ตัดสินใจไม่ถูก

ผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ
    พอดีผมอยากได้คอมแรงๆซักตัว
    เรื่องงบผมไม่เกี่ยง(ซักเท่าไร)
    คือ ราคามันก้อไม่ต่างกันหลายพันเกินไปอ่า

ผมคิดไม่ออกเลยว่าจะซื้อตัวไหนดี เอาที่ใช้งานได้แรง เสถียร กดปุ๊กไม่ทันหายใจเข้าก้อติดปั๊ป ประมานนี้อ่ะครับ

เอาไว้เล่นเกมอ่าครับ ผมติดเกม เน้นเกมโหดอ่ะคับ การ์ดจอมีแล้วคับ ตัวแรง

ช่วยแนะนำตัว cpu ทีนะคับว่าสองตัวนี้ i7-920 กับ phenomII-940 อันไน๊น่าสนใจกว่ากันอ่า

** คือว่าพอดีผมเหนเวปนึงเค้าเอาสองตัวนี้มาเปรียบเทียบกันดู มันทำไมสูสีกันจัง ราคาต่างอีกง่า**
    Last edited by narimura; 17 Jul 2009 at 02:52:42.

OverclockZone Member rasputin's Avatar
    สักแห่งในเมืองกรุง...

Quote Originally Posted by narimura View Post
    ช่วยแนะนำตัว cpu ทีนะคับว่าสองตัวนี้ i7-920 กับ phenomII-940 อันไน๊น่าสนใจกว่ากันอ่า
    ดันเอา 2 ตัวนี้มาเทียบกันเสียได้~
    ตูหละงง

OverclockZone Member tledee's Avatar
    เสาไห้-มวกเหล็ก

ถ้าท่านเล่นแต่เกมส์ผมว่า CPU ที่ท่านบอกมาจะแรงเกินความจำเป็นนะครับ
    ..รอท่านอื่นมาจัดสเปคให้ละกันนะครับ
    อีกอย่างคำว่างบไม่เกี่ยงนี่..ถ้าไม่ระบุตัวเลข คนอื่นเค้าจะจัดสเปคให้ท่านลำบากนะครับ
    ระบุงบประมาณไปเลย เอาให้พอดีความจำเป็นและวัตถุประสงค์ของท่าน..
    ปล.อ่านกระทู้คุณวิกรณ์รึยังครับ..เอาไว้ตัดสินใจอะไรบางอย่าง..อิอิhttp://forums.overclockzone.com/foru...มแพง หรือคอมแรง)

OverclockZone Member dept's Avatar

ถ้าเน้นเล่นเกมส์ แนะนำ 940 แต่ถ้าใช้งานเป็นหลัก เช่นแปลงไฟล์ แนะนำ i7

2 ตัวนี้ ถ้าเทียบกัน ก็เทียบกันได้ครับ เพราะอยู่ในระดับท้อป ๆ ของทั้ง 2 ค่าย ถึงจะไม่ท้อปสุด
    แต่อย่าไปดูแค่ตัวเลข จากการทดสอบจากโปรแกรมต่างๆ เพียงอย่างเดียว เอาการใช้งานเป็นหลักดีกว่า

940 ตอบสนองการใช้งาน ได้ทุกโจทย์แล้วครับ

ใช้ 940 กับบอร์ด ddr3 แรม dual 4 gb. แค่นี้ก็แรงมากแล้วครับ

OverclockZone Member rasputin's Avatar
    สักแห่งในเมืองกรุง...

Quote Originally Posted by dept View Post
    ถ้าเน้นเล่นเกมส์ แนะนำ 940 แต่ถ้าใช้งานเป็นหลัก เช่นแปลงไฟล์ แนะนำ i7

2 ตัวนี้ ถ้าเทียบกัน ก็เทียบกันได้ครับ เพราะอยู่ในระดับท้อป ๆ ของทั้ง 2 ค่าย ถึงจะไม่ท้อปสุด
    แต่อย่าไปดูแค่ตัวเลข จากการทดสอบจากโปรแกรมต่างๆ เพียงอย่างเดียว เอาการใช้งานเป็นหลักดีกว่า

940 ตอบสนองการใช้งาน ได้ทุกโจทย์แล้วครับ

ใช้ 940 กับบอร์ด ddr3 แรม dual 4 gb. แค่นี้ก็แรงมากแล้วครับ

ขอพูดนิด
    1. i7 แรงกว่าทุกกรณี ท่าถามว่าประมาณไหน เกือบเท่าตัว
    2. 940 มันรองรับ DDR3 ที่ไหน มั่วแล้ว หา M/B AM2 ที่มันใส่ DDR3 ให้ได้ก่อนเหอะ
    Last edited by rasputin; 17 Jul 2009 at 07:08:40.

OverclockZone Member lakcool's Avatar

Quote Originally Posted by rasputin View Post
    ขอเถียงหน่อยเหอะ
    1. i7 แรงกว่าทุกกรณี ท่าถามว่าประมาณไหน เกือบเท่าตัว
    2. 940 มันรองรับ DDR3 ที่ไหน มั่วแล้ว หา M/B AM2 ที่มันใส่ DDR3 ให้ได้ก่อนเหอะ
    Penom II 940 รองรับแค่ DDRII เท่านั้น บอร์ด AM2+ ก็รองรับแค่ DDR2

ถ้าจะใช้ DDR3 ต้อง AM3 เท่านั้น และ ซีพียูจะมีขาแค่ 938 เอามาใส่กับ M/B AM2+ได้ครับ
    แต่ประสิทธิภาพไม่เต็ม แต่ถ้าจะเอา 940 ไปใส่ M/B AM3 ไม่ได้ครับ ขาเกิน

ความเห็นท่าน rasputin ถูกต้องแล้วครับ
    ปล . DDR2 กับ DDR3 ณเวลานี้ผมว่า DDR2 ยังคงแรงพอตัวอยู่เพราะ DDR3 ยังไม่แพร่หลายเพราะมาใหม่ Support ต่างยังไม่รองรับเท่าที่ควร

OverclockZone Member turionx2's Avatar

x4 945 ครับถึงจะรับ ddr3 AM3 ส่วนตัวคิดว่าถ้างบถึงแล้วใช้ยาวๆไม่เปลี่ยนโน้นนี้บ่อยๆก็ i7 ไปเลยครับ ส่วนผมตอนแรกก็กะเล่น i7 แต่บังเอิญคิดว่าไม่น่าจะได้ใช้งานคุ่ม เลยเลือกPhenomII X4 940BE มา OC เอาครับ ^^ (cpu 6,7xx)

OverclockZone Member toma33's Avatar

เพิ่มหัดเล่นคอมไม่รู้ไม่เป็นไรครับ
    พยายามศึกษาเองมากๆ หน่อยครับ
    ตั้งกระทู้ถาม ในนี้บางคนเค้าเล่นมานานแล้ว
    เค้าจะมองว่าเป็นเรื่องที่ไม่น่าถามครับ
    งบไม่เกี่ยงก็ i7 เลยครับ

OverclockZone Member rck_devil's Avatar

i7 มันแรงคับ ราคาด้วย บอร์ดด้วย ถ้าแค่เล่นเกม 940 ก็เซฟตังได้ครับ แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็ i7 ไปโลด

OverclockZone Member blueforce's Avatar

Core i7 ดีกว่าทุกอย่างครับ แต่ผมรัก AMD เจ้่ากระทู้ขยับมาเล่น 955BE ก็ได้ครับ หรือ 965BE ไปเลย

OverclockZone Member GGan's Avatar

งบไม่เกี่ยงเหรอคับซื้อ 955BE TWKR สักตัวสิคับ
    จะได้เอามา oc โชว์ความแรง อิอิ

ปล.ล้อเล่นน่า ป่านนี้หมดแล้วละมั้ง อิอิ

ราคา965 นั้นแพงไหมคับ
    Last edited by narimura; 26 May 2018 at 14:49:53.

i7 แรงกว่าหลายขุมครับ เทียบกันไม่ได้เลย

แต่ราคาก็แพงกว่าค่อนข้างมากด้วย ถ้าจะเล่น i7 รอ i5 i9 ออกมาก่อนครับ อาจจะได้ของดี ราคาถูก

Bookmarks

Bookmarks