overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member Psalmon's Avatar

Question ขอคำแนะนำให้ คอมประกอบ ทำงานเงียบๆ

คอมประกอบสามารถทำให้เงียบเหมือน nb or คอมสำเร็จรูป(คอมชุด)ได้ด้วยหรือเปล่าครับ
    อยากได้แบบที่เวลาใช้งาน แทบบไม่ได้ยินเสียงพัดลม ถ้าจะได้ยินก็ต้องเอาหูแนบบใกล้ๆ

อยากขอความคิดเห็นเพื่อนๆ หน่อยครับว่าเพื่อนมีวิธีแนะนำมั้งมัยครับ

ตอนนี้ทำทุกอย่างทั้งเปลี่ยนซิง เปลี่ยนพัดลม แต่ทามมยังไงก็ยังได้ยินเสียงพัดลมอยู่ดี T-T

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถอดพัดลมออกให้หมด
    ส่วนซิงค์ CPU / VGA ก็ซื้อซิงค์ต่างหากที่ไม่มีพัดลม
    จบ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

อะไรจะขนาดนั้น ในความคิดส่วนตัวแล้ว พัดลมที่มีเกรดหมายถึงมียี่ห้อเช่น Tt CM อะไรพวกนี้ แทบจะเงียบอยุ่แล้วนะ

OverclockZone Member Psalmon's Avatar

Quote Originally Posted by joykajaa View Post
    อะไรจะขนาดนั้น ในความคิดส่วนตัวแล้ว พัดลมที่มีเกรดหมายถึงมียี่ห้อเช่น Tt CM อะไรพวกนี้ แทบจะเงียบอยุ่แล้วนะ
    ก็เงียบแล้วละครับ(แต่***ง case ประมาณ~ 70 cm ยังได้ยินเสียงอยู่เลย)
    มัันยังใกล้เคียงหรือไม่เทียบเท่า พวก คอม set หรือ nb อยู่ดี
    อย่างที่ผมเคยใช้พวก PC สำเร็จรูปของ dell หรือว่า nb รุ่นใหม่ๆ เนียย ต่างงกานลิบลับ

OverclockZone Member tigu's Avatar

ผมว่าอยู่ที่ทางเข้าลม กับเคสด้วยหละ ถ้าพัดลมแบบเจาะรูใหญ่เลยก็เงียบ ดี ถ้าแบบเป็นรูเล็กอันนี้เสียงจะดังมาก

ส่วนตัวผมถอดพัดลมข้างเคสทิ้ง-_-''' หนวกหู ยังไม่รู้จะทำไงให้มันเงียบดีลองมาหลายยี่ห้อเลย...

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ถอดพัดลมออกให้หมด
    ส่วนซิงค์ CPU / VGA ก็ซื้อซิงค์ต่างหากที่ไม่มีพัดลม
    จบ
    VGA มี ซิงแบบไม่มีพัดลมขายที่ไหนครับ pantip มีเปล่า
    แล้วพัดลมของ VGA ทำให้มันหยุดหมุนไงครับ แนะนำหน่อย

CPU ผมเอาออกได้ ใช้ CCF อยู่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by Psalmon View Post
    VGA มี ซิงแบบไม่มีพัดลมขายที่ไหนครับ pantip มีเปล่า
    แล้วพัดลมของ VGA ทำให้มันหยุดหมุนไงครับ แนะนำหน่อย

CPU ผมเอาออกได้ ใช้ CCF อยู่
    มี

OverclockZone Member kessopha's Avatar

ติดชุดนี้เลยครับ เงียบแน่นอน (เพราะไม่มีพัดลม)

http://www.jedicool.com/product.php?id=1210

OverclockZone Member

คอมน่ะมะใช่ห้องเก็บเสียง เ+ล่นชุดน้ำอ่ะ ใช้พัดลมน้อยสุด เย็นเงียบ แต่ปกติมันก้ไม่ดังมากมายอยู่แล้วนินา พัดลมก้ดูใบที่มั้น โค้งๆ ยิ่งตัดตรงมากยิ่งดัง

OverclockZone Member kessopha's Avatar

หรือชุดนี้ดี

http://www.jedicool.com/product.php?id=1337

Quote Originally Posted by tigu View Post
    ผมว่าอยู่ที่ทางเข้าลม กับเคสด้วยหละ ถ้าพัดลมแบบเจาะรูใหญ่เลยก็เงียบ ดี ถ้าแบบเป็นรูเล็กอันนี้เสียงจะดังมาก

ส่วนตัวผมถอดพัดลมข้างเคสทิ้ง-_-''' หนวกหู ยังไม่รู้จะทำไงให้มันเงียบดีลองมาหลายยี่ห้อเลย...
    ผมก็ถอดตัวเปล่า cpu ออกไปละ(พอดีถอย ccf มาใช้)
    แต่ต้องเหลือแต่ตัวเป่าการ์ดจอ 12 cm งะ (การ์ดจอมันร้อนก่า cpu จริงๆT-T)

หลักๆ พัดลมที่เครื่องผมมันดัง ก็พวก
    ตัวเป่า การ์ดจอ 12 cm นี้ละใช้ coolmaster แบบไม่มี pwm(อะไรสักอย่าง) ลมแรงดีมากก แต่สงสัยต้องเปลี่ยนทิ้งงง ไม่ก็ถอดตาม คุณ TWK
    พัดลมที่ติดมากะ vga ผมใช้ winfast 9600gt ex อยู่ ตัวนี้พัดลมก็ดัง ดังที่สุดของเครื่องเลยมั้ง
    สุดท้ายน่าจะเป็น psu ผม enermax แบบมีตัวปรับรอบงะ (ปรับเบาสุดก็ยังดัง ผมว่านะ)
    Last edited by Psalmon; 17 Jul 2009 at 11:33:09.

ขอบคุณครับท่าน kondomx และท่าน kessopha
    จะว่าไปตอนนี้ก็กำลังศึกษาเรื่องเล่นน้ำอยู่เหมือนกัน แบบสำเร็จรูป ที่ำติดตั้งง่ายๆ เครื่องย้ายสะดวกๆ

ลืมไปอีกอย่าง in case ด้วยก็ดี เพราะพื้นที่ว่างคอมน้อยยย

ขอบคุณครับคุณ TWK
    เดียวต้องไปหาข้อมูลก่องง เพราะตอนนี้ยัง จิตนาการไม่ออกว่ามันจะระบายความร้อนอย่างไรรร
    VGA ไม่มีพัดลม

Super Moderator tor_Za's Avatar

ใช้การ์ดจอแบบพวกรุ่นเล็กๆที่ฮีทซิงค์มันไม่มีพัดลม

ฮีทซิงค์ระบายความร้อนซีพียูใช้แบบบางๆเสียงเงียบๆ แล้วลดรอบพัดลมให้ต่ำๆ

พาวเวอร์ไม่รู้ว่า Zalman แบบไม่มีพัดลมยังมีขายในบ้านเราอีกหรือเปล่า ถ้าไม่มีลองไปเลือกเดินดูยี่ห้อไฮโซๆที่เค้าไม่เน้นกำลังไฟแต่เน้นความเงียบในการทำงาน

พัดลมเคสเอาออกให้หมด ถ้ากลัวร้อนติดตัวเดียวก็พอ ใช้แบบเงียบๆแล้วลดรอบการทำงานให้ต่ำๆ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Super Moderator tor_Za's Avatar

ใช้การ์ดจอแบบพวกรุ่นเล็กๆที่ฮีทซิงค์มันไม่มีพัดลม

ฮีทซิงค์ระบายความร้อนซีพียูใช้แบบบางๆเสียงเงียบๆ แล้วลดรอบพัดลมให้ต่ำๆ

พาวเวอร์ไม่รู้ว่า Zalman แบบไม่มีพัดลมยังมีขายในบ้านเราอีกหรือเปล่า ถ้าไม่มีลองไปเลือกเดินดูยี่ห้อไฮโซๆที่เค้าไม่เน้นกำลังไฟแต่เน้นความเงียบในการทำงาน

พัดลมเคสเอาออกให้หมด ถ้ากลัวร้อนติดตัวเดียวก็พอ ใช้แบบเงียบๆแล้วลดรอบการทำงานให้ต่ำๆ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เงียบหรือไม่เงียบ ก็อยู่ที่อุปกรณ์ในเคช และ ตัวเคชนี้แหละครับ
    ยิ่งเคชเองสำคัญมาก เลือกเคชผิด ก็เศร้าไปครับ

ประกอบมาก็หลายเครื่อง บางเครื่อง เงียบจนไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยทั้งๆที่ก็เดิมๆที่แถมมาทั้งนั้นไม่ได้เปลี่ยนซิ้งด้วยซ่ำครับ

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    ถ้าต้อง ลด grade การ์ดจอนี้คิดหนัก
    ข้ออื่นๆ นี้ก็โอเลยครับผมม

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เงียบหรือไม่เงียบ ก็อยู่ที่อุปกรณ์ในเคช และ ตัวเคชนี้แหละครับ
    ยิ่งเคชเองสำคัญมาก เลือกเคชผิด ก็เศร้าไปครับ

ประกอบมาก็หลายเครื่อง บางเครื่อง เงียบจนไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยทั้งๆที่ก็เดิมๆที่แถมมาทั้งนั้นไม่ได้เปลี่ยนซิ้งด้วยซ่ำครับ
    อย่างงี้นี้เองง ไปประกอบคอมที่ ฟอร์จูนเมื่อปีที่แล้ว case มีให้เลือกน้อยยจังอีกทั้งเปงแบบค่อนข้างธรรมดาทั้ง สุดท้ายก็ได้ Gview เป็นแบบมาตรฐานสุดๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถอดพัดผมหน้า+ข้างออก
    พัดผมหลังอย่าใช้พวก 8mm ให้ใช้ 12mm
    ทำเคชโล่งๆ ไม่ร้อนและเงียบครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=517359
    PM ไปถามเข้าของเครื่องได้ครับ เงียบสนิท

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ถอดพัดผมหน้า+ข้างออก
    พัดผมหลังอย่าใช้พวก 8mm ให้ใช้ 12mm
    ทำเคชโล่งๆ ไม่ร้อนและเงียบครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=517359
    PM ไปถามเข้าของเครื่องได้ครับ เงียบสนิท
    เก็บสายได้ดีจังครับ
    เครื่องผมเนีย .... โยงไปโนนโยงไปนี้ ไอ้พวก สายของพัดลม ที่มี pwm งะ
    (พอดีใช้ arctic cool อยู่สองตัว เลยลองใช้ให้เป็นประโยชน์ซะหน่อย)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks