overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member punkdo's Avatar

Default x-fi ฟังใน windows 7 รายละเอียดเสียงดีมากกว่า xp

ไม่รู้ว่าหูของผมรู้สึกไปเองหรือปล่าว กับรายละเอียดเสียงที่ดีขึ้น ฟังแล้วรู้สึกถึงความแตกต่าง จากเพลงที่ผมฟังอยู่เป็นประจำโดยที่หูผมก็ไม่ได้เทพอะไร ลำโพงก็ไม่ได้ดีมาก แค่ 5.1 แต่ผมว่า windows 7 ให้เสียงในการฟังเพลงที่ดีกว่า xp จนคุณไม่อยากกลับไปใช้ของเิดิมอีก ถ้าไม่ติดที่ว่ายังต้องกลับไปใช้โปรแกรมเก่าๆ อยู่ จากของเิดิมที่ผมยึดติดมาตลอดว่า x-fi exgamer นั้นไดรเวอร์ถ้าดีที่สุดต้องเป็น xp เพราะมันถอดรหัสเสียงได้หมด ในขณะที่ vista ก็ยังไม่สมบูรณ์ ของ 7 นี่เพิ่งออกมาหมาดๆ เลย แต่ถ้าได้ลอง 7 แล้ว ขอบอกเลยว่า มันเนียนจิงๆ ไม่อืด ไม่เต่า เหมือน vista (ถึงจะหน้าตาคล้ายๆ)
    สรุปว่าผมคงไม่ต้องเก็บเงินซื้อลำโพงใหม่ แค่ลง 7 เอาไว้ฟังเพลงก็ยาวเลยครับ แต่ดูหนังเดี๋ยวคืนนี้ต้องไปลองก่อนว่าดีแค่ไหน แต่ตอนนี้ยังปลดล็อก dts ไม่ได้

อยากจะขอความเห็นจากท่านที่เคยลองมาแล้วว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

OverclockZone Member vissarud's Avatar

เห็นด้วยครับ ของผมใช้ asus Xonar D2
    Win 7

OverclockZone Member thegto's Avatar

ใช้ x-fi ex music อยู่

รู้แต่ว่า เปลื่ยนจาก xp มาเป็น vista เวลาดูหนังเสียงกระหึ่มมาก

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

7 ผมลงเอาไว้เล่นเกมอย่างเดียวครับ ฟังเพลงดูหนัง แล้วเล่นเกม ถ้าท่าต้องทำทุกอย่างใน 7 ต้องมานั่งปรับตลอด ผมเลยเอา xp ไว้ ฟังเพลง กับ ดูหนัง กำัลังรอดูจะมีใครโม driver ใหม่ ให้ง่ายคล่องเหมือนบน xp หรือเปล่า
    เรื่องถอด DTS ทำได้ครับ 7 32bit นะครับ วิธีเหมือน vista ทุกประการ ลองตัวนี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=492213

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

ผมยังรู้สึกว่า vista & se7en ภาพสวยกว่า XP มาก เวลาดูหนัง Hi-Def หรือแม้กระทั่ง wallpaper copy จาก se7en ไปเปิดใน XP ยังเห็นถึงความแตกต่าง แต่ไม่กล้าไปบอกใครกลัวคิดไปเอง คิกคิก

**แต่ยังไง XP ก็ปัญหาน้อยสุด

OverclockZone Member aun002's Avatar

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    ผมยังรู้สึกว่า vista & se7en ภาพสวยกว่า XP มาก เวลาดูหนัง Hi-Def หรือแม้กระทั่ง wallpaper copy จาก se7en ไปเปิดใน XP ยังเห็นถึงความแตกต่าง แต่ไม่กล้าไปบอกใครกลัวคิดไปเอง คิกคิก

**แต่ยังไง XP ก็ปัญหาน้อยสุด
    ถูกต้องเลยครับ ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมมาก 7 แจ่ม

แต่ผมกำลังเรียนต้องใช้โปรแกรมมากมายก่ายกอง เจอ7 เข้าไปหรือ vista เอ๋อ จนต้องกลับไปซบ XP เสียดายจัง

OverclockZone Member

ยืนยันอีกคนครับ เท่าที่ลองก็ตั้งแต่ vista แล้ว มันเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่าง ในเรื่อง ของ Multimedia
    อย่างเรื่องรูป ก็เหมือนกัน เปรียบเทียบเล่นๆไม่รู้จริงรึเปล่า ผมมั่วว่า xp ใช้ bilinear แต่ vista 7 ใช้พวก bicubic หรืออะไรที่ดีๆ

OverclockZone Member k_nong's Avatar

ที่บอกว่าดีกว่า XP หมายถึง XP + ASIO หรือยังครับ

OverclockZone Member

x-fi ก็ปกติ ใช้กับ foobar ใส่ asio อยู่แล้ว จะไปใช้บน OS ไหนก็ลองให้เป็นแบบเดียวกันอย่แล้ว

ดังนั้นก็ปรับแบบเดียวกันแล้ว แต่ ผลออกมาต่างอยู่หน่อยนึง ก็ งงเหมือนกัน

OverclockZone Member first22948's Avatar

XP ไป Vista น่ะ โอเคนะครับ แต่ Vista ไป 7 นี่รับไม่ได้จริงๆ ไม่รู้สิครับ รู้สึกว่าทุกอย่างมันแย่ไปหมด Driver software ถึงจะโหลดตัวล่าสุดมาก็เถอะ....ขอโทดทีนะครับที่ลงความเห็นขัดแย้ง (ส่วนตัวนะครับผม)

OverclockZone Member RB26's Avatar
    Public administration

ดีขึ้นอย่างชัดเจน

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

สำหรับคนที่ยังต้องการโปรแกรมทีทำงานบน xp ให้รันบน 7 ได้ลื่นๆ น่ำเสนอตัวนี้ครับ

http://www.blognone.com/node/11424

Windows XP Mode for Windows 7

http://www.microsoft.com/DOWNLOADS/d...displaylang=en

การทำงานของ Windows XP Mode for Windows 7 นั้นจะเป็นการรัน Windows XP ตัวเต็มอยู่ใน Virtual PC 7 (จำเป็นจะต้องใช้ CPU ที่มีการสนับสนุน virtualization) แต่จะแชร์ desktop ร่วมกันกับ host โปรแกรมที่ลงเพิ่มเติมหรือไฟล์ใหม่ที่สร้างใน XP Mode นี้จะไปอยู่ในตัวเครื่องของ host ให้เองโดยอัตโนมัติ

เจ้าตัว Windows XP Mode for Windows 7 นี้มาพร้อมกับ Windows XP SP3 ตัวเต็มพร้อม activate มาให้เรียบร้อย โดยเปิดให้ดาวน์โหลดฟรีสำหรับผู้ใช้ Windows 7 รุ่น Professional, Enterprise และ Ultimate ผ่านทางเว็บไซต์ของไมโครซอฟท์ในวันที่ Windows วางตลาด

ลองตัว beta ก็แหล่มเลย

Bookmarks

Bookmarks