overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: สรุปว่าผมซวย หรือร้านเค้าทำถูกต้องแล้วครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

Default สรุปว่าผมซวย หรือร้านเค้าทำถูกต้องแล้วครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

เนื่องจากวันที่ 8 เม.ย ผมเอา HD ไปโกสที่ร้าน Mainboard Service สาขาเชียงใหม่นี้ละครับ

แต่ช่าง ดึงเข้าดึงออก อีท่าไหนไม่รู้ ก็แจ้งผมว่า Chipset ผมเสีย ซึ่งคอมเครื่องนี้ ผมเล่นทุกวัน

มันไม่เคยงอแง ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับผม ช่างก็บอกว่า MB รุ่นนี้ เสียง่าย เห็นเสียกันมาเยอะ

แล้ว (รุ่นพระเจ้าเหาทรงเยาว์ P4P800E Deluxe ครับผม ถึงจะเก่า ผมก็รักของผมนะครับ อิอิ)

ทางร้านก็บอกว่า เดี๋ยวจะรับผิดชอบหามาคืนให้ ผมก็รอมาจนถึงเมื่อวันที่ 18 เม.ย ก็ไปสอบถาม

เค้าก็บอกว่า หาไม่ได้ มีรุ่นอื่นเอาไปแทนได้มั้ย (ผมสมมติแบบว่า เราเอารถยนต์ไปซ่อมแล้วทาง

อู่ทำรถเราระเบิด แล้วจะซื้อจักรยานยนต์ใช้คืนให้ ใครมันจะไปทำใจรับไหวใช่มั้ยครับ เค้าเอารุ่น

ที่แบบ***งกันคนละโยชน์คนละเหวให้เลย) ทางร้านก็ให้ผมช่วยหาด้วยอีกทางนึง แต่มีข้อแม้ว่า

ผมต้องเอา MB มาให้ทางร้านเช็คด้วย ซึ่งมีเงื่อนไขแบบนี้ ตัดเรื่องสั่งซื้อจากทางเวปไปได้เลย

เพราะถ้าซื้อมาแล้วร้านมันไม่เอา ผมก็ซวยอีก สรุปผมก็ต้องหาซื้อในจังหวัดอย่างเดียวเท่านั้น

หาแล้วหาอีก ไปเจออยู่เจ้านึง ขายแพงมากมาย ผมก็คิดว่า ไหน ๆ ร้านก็ต้องรับผิดชอบให้เราละ

เค้าคงไม่เกี่ยงราคาหรอก แต่ทางร้านบอกว่า มันแพงไป เดี๋ยวเค้าจะหาให้ได้ถูกกว่านี้ ผมก็ย้อนถามว่า

ถ้ามันใช้เวลา 2-3 เดือน ผมก็ต้องรอใช่มั้ย เค้าก็ได้แต่พยักหน้ารับ (สรุปผมเป็นคนเสียหาย หรือ

ผมเป็นคนมาง้อเค้าเนี้ย งง จัง)

เมื่อกลางวัน ผมโทรไปบอกว่า เอาที่คนนั้นละกัน เค้าก็บอกว่า ผมต้องออกส่วนต่างเอง ซึ่งผมก็คิดว่า

มันไม่เกี่ยวกับผมเลยนะเนี้ย เค้าทำของผมเสีย เค้าจะไปหาจากไหน ราคาเท่าไหร่ จริง ๆ ไม่เกี่ยวกับ

ผมเลยนะเนี้ย ทำไมผมต้องได้ออกส่วนต่างด้วยหว่า? ผมเป็นคนเสียหายหรือว่าไป

ขอส่วนบุญเค้าครับเนี้ย คอมเสีย ผมก็เสียค่าเนตรายเดือนโดยไม่ได้ใช้ ออกมาทำงานร้านเนตเสียค่า

เนตอีก (ไม่ใช่คนคิดเล็กคิดน้อยนะครับ แต่ทางร้านทำงี้ ผมก็เลยคิดซะเลย)

สรุปตอนนี้ ผมควรทำไงครับ ทางร้านดึงเวลาออกไป ไม่ซื้อมาคืนซะที ทั้งที่มีคนขายอยู่ตรงหน้าโดย

การอ้างว่าแพงเกินไป ถ้าจะเอา ผมก็ต้องจ่ายส่วนเกิน เครียดครับเครียด

OverclockZone Member kingmax's Avatar

โห ยาวจังไม่สามารถ อ่านข้อความทั้งหมดได้งับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

แจ้งความข้อหาทำให้ทรัพย์สินได้รับความเสียหาย

ในทางกฎหมายนี้ กรณีนี้ ผมผิดเต็ม ๆ ใช่มั้ยครับ ที่เดินถือคอมไปให้ร้านเค้าทำพัง แล้ว

ต้องรับผิดชอบเองนะ O_O"

ใครจะซ่อมคอม คิดหนัก ๆ หน่อยนะครับ อิอิ เดี๋ยวซวยเหมือนผมเน้อ จะ Ghost HD แต่ในเครื่อง

ไม่มีโปรแกรม Norton Ghost เห็นร้านเค้ารับกู้ข้อมูล ก็เลยคิดว่า คงโกสได้ โทรไปเช็คก็บอกว่าโกส

ได้ ใครจะไปรู้ ยกไป ช่างมันจะงี่เง่าทำไม่เป็นลามมาพังถึง MB ซะงั้น (มันพยายามจะโกสด้วยเครื่อง

ของผมเอง ถ้าเครื่องผมมันมีโปรแกรมโกส ผมจะยกไปให้มันทำ ทำไมละครับ)

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    โห ยาวจังไม่สามารถ อ่านข้อความทั้งหมดได้งับ
    อิอิ เดี๋ยวสรุปสั้น ๆ ให้ครับ

คือผมจะเอา HD ไปโกส แต่ร้านทำ MB ผมพัง แล้วทางร้านบอกว่าจะรับผิดชอบหาคืนให้

แต่ผ่านมา 2 อาทิตย์ ไม่มีอะไรคืบหน้าเลย พอผมหาซื้อได้ เอาราคาไปเสนอ ทางร้านก็ปัดว่าแพง

เกินไป ไม่สามารถซื้อให้ได้ ให้ผมหาที่ถูกกว่านั้น หรือรอให้เค้าหาให้ โดยไม่มีกำหนดเวลาครับ

อิอิ คัดมาแต่เนื้อล้วน ๆ เยยนะนี้

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

ผมอยู่ลำพูนครับ เป็นผมผม แจ้งความแล้วครับ อะไรกัน ทำแบบนี้ได้ไง ร้านเค้าอยู่ไหนครับ

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

ไมเด๋วนี้ร้านแบบนี้เยอะจัง ทำของเค้าพังยังไม่ยอมรับผิดชอบอีก จะเอาแต่กำไรไปถึงไหน ผิดก็ต้องยอมรับสิ
    ปล.เอาใจช่วยให้ได้ของน่ะคับ

OverclockZone Member Gamerkung's Avatar

ิผมคิดว่าแจ้งความได้ครับ เพราะเค้าทำให้ทรัพย์สินคุณเสียหาย หรืออีกนัยหนึ่งคือทำให้คุณเสียทรัพย์ เพราะคุณไปว่าจ้างเค้าซ่อม ไม่ใช่ขอให้เค้าซ่อมครับ มีข้อตกลงในการจ่ายค่าทำงานให้ ยังไงก็แจ้งได้ครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้แต่ปรึกษาตำรวจดูครับน่าจะได้ความถูกต้องและชัดเจนกว่านี้

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

ไปเเจ้งความเลย เเจ้งเเล้วก็ไปบอกที่ร้านว่าผมเเจ้งความเเล้ว(เอาหลักฐานไปยืนยันด้วยก็ได้) เชื่อผมภายใน5วันมันจาหามาให้เลย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ทางร้านมีความรับผิดชอบต่ำมากๆครับ....

ร้าน Mainboard Service

www.mainboardservice.com

ร้านสาขาพันธ์ทิพย์ทำพัง ผู้จัดการร้าน ไม่ค่อยสนใจ บอกจะหาให้ ๆ แต่ไม่รู้หาจริงรึเปล่า

หาก็หารุ่นอะไรไม่รู้มาให้ เหมือนเราไม่รู้อะไรอย่างงั้นละครับ เศร้า

แต่สาขา Icon พี่เค้าคุยดีครับ ผมเกรงใจพี่คนนั้นก็เลยอยากคุยกันดี ๆ มากกว่านะครับ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    แจ้งความข้อหาทำให้ทรัพย์สินได้รับความเสียหาย
    เหมือนข้างบนครับ

กำจริงร้านนี้มัน .... มัน เลวจริง

จะแจ้งก็เกรงใจพี่เค้านะครับ ของมันราคาไม่ถึงสองพันเลย

แต่ผมก็สงสารตัวเอง ต้องออกมาทำงานร้านเนต ต้องจ่ายค่า Internet แต่ไม่ได้ใช้

แฟนต้องทำรายงานส่ง ก็ไม่ได้ทำ จะสงสารตัวเองก่อนดีมั้ยนี้

สรุปว่าแจ้งความได้หรอครับนี้

OverclockZone Member KITJ's Avatar

ด้านได้อายอด

คุณไม่ได้ผิดสะหน่อยอย่าไปโดนมันเป่าหูให้เขวดิ

OverclockZone Member Apest's Avatar

แจ้งความดีที่สุดเลยครับ

P4P800-E Deluxe บ้านพี่ผมใช่อยู่ หายากมาก ร้านมันหาได้จะเก่งมากๆมันรุ่นท๊อป

ร้านแบบเนี่ยต้องประจานครับ

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 091-4757586

อย่าไปยอมมันครับท่าน

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

แจ้งความง่ายที่สุด เพราะยังไงมันก็ต้องรับผิดชอบเต็มๆ
    มีอย่างที่ไหนเราต้องมาออกส่วนต่าง ซึ่งเราไม่ได้ทำพัง...

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

จากที่อ่านมาทางร้านผิดเต็มๆ 10000% ครับ เพราะการที่เราไปว่าจ้างเค้าให้ทำงานหรืออะไรก็ตามให้ แล้วเค้าเกิดทำของหรืองานเราเสีย เราสามารถเรียกร้องค่าเสียหายที่เกิดจากการกระทำนั้นๆได้ครับ

ในกรณีคุณผมแนะนำว่าให้คุณพาคู่กรณีไปแจ้งความลงบันทึกไว้ก่อนก็ดีครับ แบบว่าหากทางเค้าบอกจะหาของมาใช้คืนให้ก็ให้เค้ากำหนดเวลาที่แน่นอนเลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เวลาที่เค้าบอกมาต้องเหมาะสมกับทั้ง 2 ฝ่ายด้วย (อันนี้ต้องตกลงกันดูครับ ผมว่าแค่ 1 สัปดาห์ก็เหลือเฟือแล้ว หากเค้าจะหาให้คุณจริงๆ) มิอย่างนั้นก็หาของที่ Spec ใกล้เคียงมาทดแทนหรือไม่ก็ตีเป็นเงินมาเลย

จริงๆสามารถบวกค่าเสียเวลาเข้าไปด้วยก็ได้นะครับ เพราะว่า หากคุณต้องใช้ Com ทำงานหาเลี้ยงตัวเองเนี่ยวันๆหนึ่งคุณขาดรายได้ไปเท่าไหร่

อันนี้ผมอิงจากที่ผมรู้มาและคิดว่าควรจะเป็นนะครับ แต่ดูยังไงทางร้านก็ผิดแน่นอน

โชคดีครับผม

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

อย่าไปยอมมันคับ

ฟ้องศาลง่ายกว่าครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks