overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member rattata1150's Avatar

Exclamation ขอความช่วยเหลือเร่งด่วนครับ!! NTLDR missing

NTLDR is missing

เรื่องมีอยู่ว่า น้องผมเล่น Dot A อยู่ แล้วแถวบ้านผมไฟไหม้

ปันหาใหญ่คือ ไฟดับทันทีครับ รอ 5 นาที ไฟมา พอเปิดเครื่อง บูตไปถึงก่อนเข้า Run Windows

ขึ้นว่า NTLDR is missing แล้วบอกให้กด Restart ครับ กดแล้วตั้งกี่ครั้งก็เหมือนเดิม

ลองเชค Hardisk ก็ไม่มีปัญหา ถอดและเช็ค Ram ไม่มีปัญหา (ตอนนี้ผมใข้เครื่องสำรองอยู่ครับ)

พอผม หาในเน็ตอีกที เขาบอกว่า ไฟล์ Windows NTLDR หาย ซะงั้นอ่ะ

เขาแนะนำให้ ลงใหม่ แต่ปัญหาต่อไปขงผมคือ ไดร์ฟ DVD ผมเจ๊งไปเกือบปียังไม่ได้ซื้อใหม่ครับ

อยากขอความช่วยเหลือเร่งด่วนนะครับ ถ้าให้พอจะโดอนข้อมูล จาก HD ไป HD ได้ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอต้นตอของ NTLDR โดยละเอียดครับ ถ้า Copy ไปลง HD ตัวที่มีปัญหาได้จะขอบคุณอย่างสูงเลยครับ

ขอบคุณมากครับ!!!

OverclockZone Member miixer's Avatar

หาโหลดไฟล์ NTLDR , boot.ini , ntdetect.com จากในเนท หรือ จากเครื่องคนอื่น

โดยเอา HDD ไปต่อที่เครื่องอื่น แล้วก็อปไฟล์ทั้งสามตัวนี้มาจาก c:\windows แล้วเอามาใส่ใน folder "windows" ของเรา เท่านี้ก็เสร็จแล้วครับ

--- อ้อ ก่อนที่จะก็อปไฟล์ทั้งสามมา ให้เปิด show hidden files and folders ไฟล์เสียก่อน ถึงจะหา 3ไฟล์นี้เจอ
    โดยไป เปิด my computer คลิกที่ Tools >> Folders Option >> View >> Hidden files and folders >> show hidden files and folders

พอทำเสร็จแล้วก็ไปติ๊กคืนด้วย

OverclockZone Member ebuzzz's Avatar

Quote Originally Posted by miixer View Post
    หาโหลดไฟล์ NTLDR , boot.ini , ntdetect.com จากในเนท หรือ จากเครื่องคนอื่น

โดยเอา HDD ไปต่อที่เครื่องอื่น แล้วก็อปไฟล์ทั้งสามตัวนี้มาจาก c:\windows แล้วเอามาใส่ใน folder "windows" ของเรา เท่านี้ก็เสร็จแล้วครับ

--- อ้อ ก่อนที่จะก็อปไฟล์ทั้งสามมา ให้เปิด show hidden files and folders ไฟล์เสียก่อน ถึงจะหา 3ไฟล์นี้เจอ
    โดยไป เปิด my computer คลิกที่ Tools >> Folders Option >> View >> Hidden files and folders >> show hidden files and folders

มันอยู่ที่ไดรฟ C: ครับ ไม่ได้อยู่ที่ C:\windows

ถ้าเอา HDD ไปจั้มก็ก๊อบมาใส่ C: นะครับ หรือ แก้ผ่าน USB วิธีทำ+โปรแกรมเอาไปลองครับ http://upload.bluegy.com/show.php?50...cf81303d5b.zip

OverclockZone Member rattata1150's Avatar

Exclamation ไม่ได้ผลครับ!

ผมลองทุกวิธีทางแล้วครับพี่ๆ

สงสัยต้องลง windows ใหม่ชัวครับ หรือไม่ก็ฟื้นฟู Windows ครับ

แต่ผมไม่มี DVD อ่ะครับ เซงสุดๆเลย

เดี๋ยวผมจะลองยืมชาวบ้านดูครับ T^T

OverclockZone Member jakkapong0's Avatar

Quote Originally Posted by miixer View Post

ตามนั้นครับ แต่เอาไว้ในไดรCของเราเลย
    ไม่ต้องเอาไปไว้ในWindowครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เป็นผม ก่อนจะซ่อมคอมพ์ ขอเตะน้องซักทีเหอะ

ข้างบ้านไฟใหม้ แทนมันจะไปช่วย ยังมีอารมณ์เล่นต่อเว้ยเฮ้ย

Exclamation เข้าใจผิดแล้วครับ!!!

เป็นผม ก่อนจะซ่อมคอมพ์ ขอเตะน้องซักทีเหอะ

ข้างบ้านไฟใหม้ แทนมันจะไปช่วย ยังมีอารมณ์เล่นต่อเว้ยเฮ้ย
    คือว่าแถวบ้านอ่ะครับ อยู่***งประมาณ 1-2 กิโลเมตรครับ

ได้ยินเสียงหว๋อของรถดับเพลิงครับ - -

ถ้าเป็นข้างบ้านผมจริงอะนะครับ ผมคงไม่มานั่งพิมพ์ แหงกๆๆ อย่างงี้หลอกครับพี่

พิมพ์ให้ดูเว่อร์ๆไปงั้นแหละคร้าบ ฮะๆๆๆ

แล้วตอนนี้ปัญหาใหม่คือว่า

ผมไปโหลดโปรแกรมที่พี่ในนี้ให้ไว้

แล้วกด สร้าง Dos ตามที่เขาบอก

ปรากฎว่า ผมต้องมานั่ง กู้ Harddisk 250G ครับ หึๆๆ

ปลงแล้วครับ เป็นความผิดพลาดของผมเอง

ไม่ค่อยเก่งภาษาอังกิดครับ มันมาแบบอังกิด เลยมั่วตามๆมันไป

พอดีผมเอาบอร์ดเก่ามาใช้ แล้วมันไม่มี พอร์ต SATA เลยต้องพ่วงเป็น USB

กด Start Creat Dos operating sistem ทีนึง จบข่าวครับ

เพราะมันไป Format USB ซึ่งหมายความว่า 3 ไดร์ฟผม กลายเป็นไดร์ฟโล่งๆ 1 ไดร์ฟไปแล้วครับ

กำลังจะไปพันทิพย์ครับ ไปซื้อ DVD T^T ยิ่งเครียดๆอยู่อะครับ เจอความโง่ของตัวเองเข้าไป

ถึงกับเข่าทรุดเลยครับ เซงมากๆ

Bookmarks

Bookmarks