Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาแรมวิงไม่เต็ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาแรมวิงไม่เต็ม

เครื่องน้องที่ต่างจังหวัดครับ คือใส่แรม128/266 แต่มองเห็นแค่90กว่าๆ นึกว่าแรมเสืย เอาตัวใหม่2ตัว128*2ยัดลงไปเห็นเท่าเดิม เกิดที่อะไรครับ

บอดคงไม่รับแรมตัวนี้มั้งครับ

Comment

ไส่แรม2หน้าคับ 16chipอ่าคับถึงจะเหนหมด

Comment

การ์ดจอแชร์แรมไปป่าวครับ

ออนบอร์ดป่าว

Comment

รายละเอียดน้อยอ่ะเดาไม่ถูก ที่เพื่อนๆว่ามาคงโดนหนึ่งในนั้นแหละ ชัวร์....

Comment

Originally posted by HUNT2HUNT View Post
            การ์ดจอแชร์แรมไปป่าวครับ

ออนบอร์ดป่าว
            อาจจะใช่น๊ะครับเพราะเค้าไม่มีVGA

Comment

ให้เดานะครับ เดาสุดๆเลย ก็คงเป็น VGA ON BOARD ใช่มั้ย ถ้าใช่ ก็โดนดึงแรมไปครับ ลองเข้า BIOS ไปเช็คดูก็แล้วครับ อีกอย่างเราสามารถเซตได้ว่าจะให้ดึงแรมไปเท่าไรก็ได้ ^^

Comment

ถ้าใส่แผงเดียวก็ชัดเจนว่า โดน ออนบอร์ดแชร์แรมไป เพราะบอกว่าไม่มี VGA แยก

โดยปกติพวก ออนบอร์ด จะถูกเซ็ทค่ามาประมาณ 32 MB ดังนั้น มองเห็น 96 ก็ถูกแล้ว

แต่ผมมา งง ตรงนี้ดิ ตรงที่ท่าน จขกท บอกว่าใส่ 128*2 ก็เป็น 256 MB
                ดังนั้นถูกแชร์ไป 32 ก็น่าจะมองเห็นเหลือประมาณ 224

แต่ท่านบอกเห็นเท่าเดิม นั้นก็คือ 90 ก่าๆ เปงปายม่ายล่ายเด็ดขาด

เว้นเสียแต่ว่าบอร์ดมองไม่เห็นแรมอีกแถวที่เพิ่มเข้าไป

Comment

เพิ่มอีกหน่อย ปกติ ค่าแชร์แรมมันเข้าไปเซ็ทได้ในไบออส ว่าจะให้มันแชร์เท่าไหร่

ตามมาตรฐานคือ 8,16,32,64,128,192 และ 256 ค่าหลังเนี้ยบอร์ดใหม่ๆ(ที่เป็นออนบอร์ด)แชร์ได้ถ้าแรมในระบบหลักเหลือเฟือ

Comment

เรื่องนี้มัน ... เหตุเกิดจากออนบอร์ด จึงทำให้รู้ว่าแรมเธอเท่าไร

เค้าตอบกันไปหมดแล้ว ก็ตามนั้นเลยครับ โปรดฟังอีก8ครั้ง ถ้าเครื่องเก่าแล้ว ใช้แรมที่เป็น 16ชิพ จะชัวร์ที่สุด หมดปัญหาเรื่องการอ้างแอดเดรสหน่วยฟามจำ
                    Last edited by dogdog; 21 Apr 2007, 01:23:33.

Comment

ตามนั้นคับ ผ่านมาดู สบายดีนะครับท่าน

Comment

เหนื่อยครับ3อาทิตย์3ประเทศ

Comment

กลับมาอย่างปลอดภัยก็ดีแล้วล่ะครับ งานหนักน่าดูเลยนะครับเนี่ย

Comment

ตามนั้นแหละ Onboard แชร์ RAM ไป

Comment

Working...
                            X