overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default มาโมDriverการ์ดจอที่โหลดมาให้ลงกับน็ตบุ๊คของเราได้กันเถิดเอย

เมื่อเช้ารู้สึกตั้งไว้แล้ว แต่กระทู้หายไปไหนไม่รู้ =w="

เอาเป็นว่าเมื่อวัน-2วันมานี้ ผมพยายามจะลงWindows XPกับน้องฟูฯ3540 และในที่สุดก็ลงได้เป็นผลสำเร็จแล้ว เย้~
    จริงๆก็ไม่ได้คิดจะกลับมาใช้แบบนี้สักเท่าใหร่หรอกนะครับ แต่บังเอิญว่าต้องใช้Tablet แต่เจ้าTabletของผมน่ะ มันอายุ5ปีเข้าไปแล้ว แล้วก็ไม่มีDriver สำหรับVistaด้วยล่ะ
    เลยต้องDowngradeมาเป็นXPนี่หล่ะครับ ลงDriverผ่านทุกอย่าง ยกเว้นการ์ดจอ ดังนั้น ก็มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า

เคยบ้างไหมครับ ที่ดาวน์โหลดDriverการ์ดจอมา แต่กลับลงไม่ได้ซะงั้น เพราะมันบอกว่าไม่มีDriverที่รองรับกับการ์ดจอของเรา ทั้งๆที่มีชื่ออยู่ในลิสท์ของDriverแท้ๆ แบบเนี้ย

อย่าเพิ่งถอดใจไปครับ วันนี้เรามาแก้ให้สามารถลงได้กันดีกว่า

คำเตือน
    การลงมือแก้ไขไฟล์มีความเสี่ยง ควรศึกษาทำความเข้าใจให้ดีก่อนทำ ถ้าเครื่องของท่านแฮงค์ หรือมีปัญหา ผมไม่รับผิดชอบนะครับ ขอให้โชคดีครับ

Driverที่ผมจะนำมาทดสอบคือ Nvidia 185.85 Windows XP
    และเครื่องที่จะใช้ทดสอบคือ Fujitsu Pi 3540 ที่ใช้การ์ดจอ GeForce 9300M GS นี่หล่ะครับ
    ปกติเครื่องผมทำมาให้ลงWindows Vista ดังนั้นDriverของWindows Vistaก็จะลงได้ไม่มีปัฐหา แต่เมื่อเราผ่าเหล่ามาลง Windows XP แล้ว ก็ต้องมีทริกกันหน่อย

ก่อนอื่น เวลาโหลดDriverมาลงแล้ว มันต้องแตกไฟล์ก่อนใช่ไหมครับ ปกติแล้วก็จะแตกไปอยู่ที่ไดรฟ์ C นั่นหล่ะ
    ของผมเข้าไปที่ C:\NVIDIA\WinXP\185.85\IS\Display แล้วลองหาไฟล์ชื่อ nvac ดูครับ

จากนั้นเปิดด้วยNotepad จะได้หน้าตาประมาณนี้

สกอร์ลงมาเรื่อยๆจะเห็นคำว่า [NVIDIA.Mfg] ดังภาพ

แต่เดี่ยวก่อน จะดูว่าDriverนี้รองรับกับการ์ดจอของเราไหม ให้สกอร์ลงมาดูข้างล่างอีกครับ

แล้วก็หาให้เจอรุ่นการ์ดจอของเรา แบบนี้

ให้จำรหัสด้านหน้านี้เอาไว้นะครับ เช่น ของผมเป็นการ์ดจอ 9300M GS ก็เป็น NVIDIA_DEV.06E9.21

มาเริ่มลงมือกันเลย~

เวลาลงDriver ปกติแล้ว มันจะเช็ครุ่นการ์ดจอที่ลงได้กับ Hardware ID ของเรา ดังนั้น หลักการการโมDriverของเราก็ง่ายๆครับ จับเอาHardware IDของการ์ดจอเรามาใส่มันซะเลย เท่านี้Driverก็จะรู้จักการ์ดจอของเราแล้ว

ทีนี้ จะไปหาเจ้าไอดี นี่มาจากไหนกันล่ะ ตามมาดูกันเลยครับ

ก่อนอื่น ไปที่Start > คลิกขวาที่ My Computer > Manage เพื่อเปิดDevice Manager

หา Display Adaptor ให้เจอ

จากนั้น คลิกขวา > Properties

แล้วไปที่ แท็บ Detail จากนั้นเลือกดูช่อง “Hardware Ids” ตามรูปเลยครับ

จะเห็นว่าของผมคือ PCI\VEN_10DE&DEV_06E9&SUBSYS_11371734 ในที่นี้ ของคุณๆเป็นอะไรก็นก็ขอให้เปิดหน้าต่างค้างไว้ จดเอาไว้ หรือจำเอาไว้ได้เลยครับ

กลับมาที่ nvac ตอนนี้เราได้ข้อมูลมาครบแล้ว ทั้งชื่อในDriver และ Hardware Id ของเรา
    ก็คือ
    NVIDIA_DEV.06E9.21
    PCI\VEN_10DE&DEV_06E9&SUBSYS_11371734

มาลงมือกันได้เลยครับ ก่อนอื่น ไปที่หมวด [NVIDIA.Mfg] จากนั้นก็หารหัสการ์ดจอให้เจอก่อน

จากนั้นก็เอา Hardware Id ของเราแทนที่ลงไปเลยครับ แบบนี้เลย

จากนั้นก็Save ได้เลยครับ

เท่านี้ก็ลงได้แล้ว เย้~

มันจะถามว่าลงแน่นะ ก็ลงไปโลด

ลงเสร็จก็รีฯเครื่องซะ

มาดูผลงานกัหน่อยดีกว่า
    อันนี้ของเก่าที่ผมเคยใช้

อันนี้ของใหม่ที่ลงโดยการโมฯ Driver นิดหน่อย

ขอให้มีความสุข ได้ใช้Driver สดๆใหม่ๆอย่างไร้ปัญหากันนะครับ พบกันใหม่โอกาสหน้า สำหรับวันนี้ สวัสดีครับ

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

แจ่มมากๆๆเลยครับท่าน

OverclockZone Member Kimonox's Avatar

เทะมากครับ
    เพียงแต่กลัวว่ามันจะไม่ซัพพอร์ทน่ะครับ
    แต่ก็ดีมากมากครับ เผื่อใครอยากลองครับผม

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เอ่อ... กระทู้ซ้ำอ่ะครับ จู่ๆอันเก่ามันโผล่มาได้ไงไม่รู้ ทั้งๆที่ตอนแรกหาไม่เจอเลยกดมาอีกรอบอ่ะ ขออภัยด้วยเน้อ

อันเก่าอันเนี้ย
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=520253

มีของ ATI มั้ยท่าน

Bookmarks

Bookmarks