overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: hardware house สุดโหด

OverclockZone Member

Default hardware house สุดโหด

วันนี้ไปเดินดูราคาของที่ เดอะมอล์งามวงศ์วาน เลยแวะไปดูราคา x2 3600 ซะหน่อย พอไปยืนดูปุ๊บต้องดูเข้าไปดูใกล้ๆ อีกที

x2 3600 / 5100 บาท

มันเขียนผิดเปล่าวะ นึกในใจลองเดินไปถามคนขายดู เค้าก้อเปิดูสมุดบอกว่า 4850 คะ มันบ้าไปแล้วจะบ้าหรออ........ คือเค้าคงกะจะไว้หลอกคนซื้อที่ไม่รู้อะไรมาถึงโดนฟันหัวแบะ เพราะว่าที่เดอะมอล์งาม ไม่ค่อยมีร้านใหญ่ๆ เวนจิงๆ รู้จักใครบอกต่อด้วยอย่าไปซื้อมันไอ้บ้า ที่อื่นเค้าขาย 2750
    ล่อไป 4850 ของให้มันเจ๊งๆ ไปเหอะ บริการก้อแย่ ยังเอากำไรเยอะอีก พอถามนู่นๆ ถามนี้มันเลยถามว่าจะซื้อไหม เราบอกยัง มันเลยเก็บของไม่ส่วนใหญ่เลย

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ใช่ๆ เจอมาเหมือนกัน X2 ราคายัง4พันกว่าบาท

ผมเดินหนีเลย

ไปอุดหนุน WBC เจ้าเดิมดีก่า ถึงแม้ว่าของจะน้อยไปนิด

แต่ถูกกว่า JIB แน่ๆ

ถึงแม้ว่า เครื่องผมทั้งเครื่อง เป็น A&L
    Last edited by battlecruiser; 20 Apr 2007 at 22:41:36.

OverclockZone Member banku's Avatar

แต่ HDD เขาถูกดีนะของ WD อะ อิอิ

และแน่นอน Galaxy และ Sapphire ราคาสุดคุ้ม ต้องที่ HWH เท่านั้น

OverclockZone Member THM's Avatar

HWHเค้าให้พนักงานตั้งราคาในโพยที่เป็นเล่มๆ

พูดง่ายๆถ้าคุณไม่รู้ราคา(ไม่ต่อ)ก็อาจซื้อแพงกว่าชาวบ้านได้

เจอมาแล้วครับพนักงานเฮงซวยกล้าบอกว่าไม่มีใครกล้าขายต่ำกว่าผม แต่พนังงานอีกคนบอกถูกกว่ามันสิบบาท

ผมเลยไม่ต่อทำบุญทำทานไปสิบบาท+ขอกล่องใส่H/Dมาเพื่ม1ใบ

KNVB's Avatar
    แม่เมาะ , ลำปาง

ธรรมดาของร้านนี้ครับ ผมเดินแต่งตัว ธรรมดาๆเข้าไป ไม่รูพนักงานคิดว่าผมดูโลโซหรือว่าอะไร วันนั้นกะจะไปหา พวกเครื่องเล่น Mp4 ตอนนั้นก็แวบๆดูพวก Creative Zen ไรอยู่หน้าร้านนี้ก็ก้มๆเงยๆตาม ตู้โชว์นั่นแหละครับ พอผมเรียกพนักงาน เห็นเค้าคุยกันอยู่ ทำท่าหงุดหงิด พอผมเรียกก็เกี่ยงกัน ให้คนอื่นมาเหมือนประมาณว่าไปเถอะยังไงมันก็ไม่ซื้อหรอก ผมถามอะไรก็ตอบไม่ได้เลยสักอย่าง แถมยังหน้าตาเหมือนไม่ค่อยอยากบริการอีกตะหาก สรุป วันนั้นผมเข้า IStudio ได้ Ipod Video 30G มา 9000กว่าบาท จ่ายแพงกว่า ที่มองๆไว้ที่ Hwh เยอะอยู่เหมือนกัน แต่พนักงานให้คำแนะนำดีมากครับ รายละเอียดปลีกย่อย ชี้แจงได้ไม่เคอะเขิน ตอนแรกผมทำท่าจะเอา 80G เพราะว่ามันดูหนังได้นานกว่า แต่ผมเห็นว่ามันใหญ่กว่าซึ่งผมไม่ชอบ พนักงานเค้าก็ไม่ได้เชียร์ 80G ที่ผมมีที่ท่าว่าจะเอาตอนแรกแต่อย่างใดกลับให้คำแนะนำ โดยไม่มีอาการหงุดหงิดแต่อย่างใดครับ

OverclockZone Member fifa12345's Avatar

เคยไปซื้อฮาร์ดดิสก์ครับ ยังไงๆไม่รู้ ดูว่าแพงเลยเดินออกมาเลยครับ เหมือนไม่รับลูกค้า เลยเสียเวลาไป Advice งามวงศ์วานเหมือนกัน รอนานหน่อย ได้ของถูกมา ประกัน Asys 5ปีครับของ Hithachi

555+

ก็ต้องทำใจหน่อย เพราะร้านเขาขายแต่ของไฮโซ เหอๆ

แต่ก็ดีกว่าบางร้าน เช่น J.. ที่เป็นแบบ แม่ค้า ปากตลาด

KNVB's Avatar
    แม่เมาะ , ลำปาง

ว่าแต่ WBC นี่ร้านไรอ่ะ ท่าน เรือรบ

เมื่อเดือนที่แล้วน้องมันอยากได้แรมจัดแบบรีบจะเอาเลย เลยต้องพามันไปใกล้ๆ บ้าน พามันไปที่ร้านHardware House ใจจริงไม่อยากซื้อร้านนี้แต่ตอนนั้นไปถึงก้อ 1 ทุ่มแล้วเลยเอาไปเหอะๆ ขึ้เกียจมาใหม่ ตอนที่ไปถามรู้สึกเค้าจะเน้นเรื่องประกันร้านมากเลย พอเราถามว่ามีประกันอื่นไหม เค้าก้อทำท่าทางไม่พอใจพูดกลับมาว่าจะเอาประกันไรละ ผมบอกอยากได้ Dcom เค้าบอกตัวนี้ประกันร้านอย่างเดียว สาขาเราเยอะน้องจะกลัวอะไร มีปัญหาพี่ก้อรับประกันเหมือนกันแหละ และอื่นๆๆๆๆๆ โน้มน้าวจิตใจให้เราประมาณว่าอย่าไปสนใจเรื่องประกันมากเลยประกันร้านก้อดีแล้วไง พอบอกจะเอาแรมบัส 400 ของยี่ห้อหนึ่งประมาณ 1400 บาทเค้าบอกตัวนี้ของหมดน้องเหลือแต่ของยี่ห้อ.....ซึ่งมันแพงก่ามากประมาณ 1850 บาท ผมก้อก้มไปดูแรมมีตั้งเยอะนี้หว่ามันจะหมดไม่มีเลยหรอไงวะเนี่ยก้อดูอยู่พักใหญ่คนไอ้คนขายคงจะเบื่อๆ มันเลยบอกว่า ตัว 1400 เหลือจะเอาไหม เราก้อบอกเอามันหยิบขึ้นมา มีเป็น 10 อันเลยไอ้เวนแล้วตอนแรกเสื..กบอกไม่มี นังนี้กะจะขายของแพงอย่างเดียวละซิ ในที่สุดก้อได้แรม 512/400 มา 1 ตัวในราคา 1400 บาท ตั้งกะนั้นมาไม่เคยซื้ออีกเลยมีแค่เดินผ่านๆ ก้อแวะไปดูราคาของว่ามันเท่าไรแล้วบาง แต่ไม่เคยซื้ออีกเลย

ปล.เรื่องที่เกิดนี้สาขาเดอะมอล์งามวงศ์วานนะ ที่อื่นไม่รู้เป็นเหมือนกันเปล่า

OverclockZone Member Khow's Avatar

เอาเป็นว่าผมจะเล่าประสบการณ์ของทั้ง JIB HWH WBC สาขาแถวบ้านละกัน
    อ่านแล้วคิดดีๆนะครับ มันจะมีพวกเย่อหยิ่งไม่สมัครเมมหลายคนมาว่าผมอวดรู้
    (แค่เล่าให้ฟังมันว่าอวดรู้เอากะมัน)
    จริงๆแค่บอกเล่าประสบการณ์ที่ได้รับเท่านั้นครับ จะไปซื้อต้องดูเองหลายรอบเสียเวลาแต่ประหยัดตัง
    ที่ตึกคอมมันค่อนข้างจะแข่งขันกันสูง ราคานี่ต่างจากที่กทม.ไม่ถึง200 (ไม่คุ้มค่ารถไปกลับว่างั้น)
    ตัดราคากันกระจุย เลยไม่มีเหตุการณ์ที่ข้างบนเล่ามาเพราะถ้า HWH ขายแพงก็ขายไม่ออกเพราะผมจะเดินดูร้านอื่นต่อตัวเลือกมันเยอะ หลังๆมามันขายถูกกว่าเพื่อนเลยโดยเฉพาะแรมไม่ต้องราคาให้ยากเพราะถูกกว่าร้านอื่น(ผมซื้อ kingston นะ) อย่าง IT Fever นี่ก็ดีนะจริงใจดี 65nm มันบอกหมด
    แทบไม่มี 90nm จริงผมก็มีข้อมูลอยู่เพราะไปดูที่ร้น JIB มันเป็น x2 3600CU 90nm อีกร้านเป็น x2 3600DD 65nm เจ้าของร้านบอกโล๊ะทำโปรฯหมดแล้ว 90nm เหลือ65nm ใครไปสอยแถวๆขอนแก่นก็สบายใจหน่อยครับเพราะ 90nm หมดสต็อกไปแล้วรอล็อตใหม่ 65nm อย่างเดียว(แต่ระวังไว้ก็ดีครับ) มาเข้าเรื่อง hwh ต่อ คือราคาของบางชิ้นอย่างพวก CPU จะแพงมากแถมตอนเคลมยังยุ่งยากอีกเคยโดนตอนซื้อ A8N5X ล่อไปเดือนกว่าๆ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมจะไม่ซื้อ HWH เลยครับ
    แต่ซื้อของบางชิ้นที่เขานำเข้ามาเพราะที่อื่นไม่มีของหรูพวก creative อะไรแบบนี้
    ส่วนพนักงานก็ม่มีปัญหานะพูดจาปกติยิ้มแย้มหรือตอนไปมันเจอช่วงขายของดีหว่า
    ส่วน JIB ค่อนข้างแคร์ลูกค้าดีครับผิดกับสาขาอื่นอาจเป็นเพราะว่าที่นี่การแข่งขันมันสูงพวกปากหมาสักแต่ว่าขายนี่แทบปิดร้านหนีแทบไม่ทัน แต่ก็ยังมีนะพวกร้านขายของมือ2เนี่ยสุดๆ
    แต่จะว่าไปของ HWH เขาแพงได้ใจในหลายๆชิ้นเลยเท่าที่ซื้อมา
    WBC เนี่ยเฉยๆครับแต่พูดดีหน้าไม่ยิ้ม สำหรับผมคงพอรับได้นะ

OverclockZone Member kurak's Avatar

Default ขอนแก่นเหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by Khow View Post
    เอาเป็นว่าผมจะเล่าประสบการณ์ของทั้ง JIB HWH WBC สาขาแถวบ้านละกัน
    อ่านแล้วคิดดีๆนะครับ มันจะมีพวกเย่อหยิ่งไม่สมัครเมมหลายคนมาว่าผมอวดรู้
    (แค่เล่าให้ฟังมันว่าอวดรู้เอากะมัน)
    จริงๆแค่บอกเล่าประสบการณ์ที่ได้รับเท่านั้นครับ จะไปซื้อต้องดูเองหลายรอบเสียเวลาแต่ประหยัดตัง
    ที่ตึกคอมมันค่อนข้างจะแข่งขันกันสูง ราคานี่ต่างจากที่กทม.ไม่ถึง200 (ไม่คุ้มค่ารถไปกลับว่างั้น)
    ตัดราคากันกระจุย เลยไม่มีเหตุการณ์ที่ข้างบนเล่ามาเพราะถ้า HWH ขายแพงก็ขายไม่ออกเพราะผมจะเดินดูร้านอื่นต่อตัวเลือกมันเยอะ หลังๆมามันขายถูกกว่าเพื่อนเลยโดยเฉพาะแรมไม่ต้องราคาให้ยากเพราะถูกกว่าร้านอื่น(ผมซื้อ kingston นะ) อย่าง IT Fever นี่ก็ดีนะจริงใจดี 65nm มันบอกหมด
    แทบไม่มี 90nm จริงผมก็มีข้อมูลอยู่เพราะไปดูที่ร้น JIB มันเป็น x2 3600CU 90nm อีกร้านเป็น x2 3600DD 65nm เจ้าของร้านบอกโล๊ะทำโปรฯหมดแล้ว 90nm เหลือ65nm ใครไปสอยแถวๆขอนแก่นก็สบายใจหน่อยครับเพราะ 90nm หมดสต็อกไปแล้วรอล็อตใหม่ 65nm อย่างเดียว(แต่ระวังไว้ก็ดีครับ) มาเข้าเรื่อง hwh ต่อ คือราคาของบางชิ้นอย่างพวก CPU จะแพงมากแถมตอนเคลมยังยุ่งยากอีกเคยโดนตอนซื้อ A8N5X ล่อไปเดือนกว่าๆ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมจะไม่ซื้อ HWH เลยครับ
    แต่ซื้อของบางชิ้นที่เขานำเข้ามาเพราะที่อื่นไม่มีของหรูพวก creative อะไรแบบนี้
    ส่วนพนักงานก็ม่มีปัญหานะพูดจาปกติยิ้มแย้มหรือตอนไปมันเจอช่วงขายของดีหว่า
    ส่วน JIB ค่อนข้างแคร์ลูกค้าดีครับผิดกับสาขาอื่นอาจเป็นเพราะว่าที่นี่การแข่งขันมันสูงพวกปากหมาสักแต่ว่าขายนี่แทบปิดร้านหนีแทบไม่ทัน แต่ก็ยังมีนะพวกร้านขายของมือ2เนี่ยสุดๆ
    แต่จะว่าไปของ HWH เขาแพงได้ใจในหลายๆชิ้นเลยเท่าที่ซื้อมา
    WBC เนี่ยเฉยๆครับแต่พูดดีหน้าไม่ยิ้ม สำหรับผมคงพอรับได้นะ
    jtb ดูแลลูกค้าดีมากคับ..ผมไปสั่ง 65 nm เอาไว้ครับพี่เขาโทรติดต่อตลอดเลยครับ(สงสัยผมหน้าตาดีอ่ะ เพราะใช่ AMD 5555)

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ในเว็บราคา ยังเป็น 4xxx อยู่ครับ (เห็นอยู่หลายเว็บ)

ปล.มันขึ้นว่าราคาอัพเดทเดือน 3 ทำไมมันไม่รู้จักอัพเดทราคากันมั่งเลย ผมเข้าไปดูยังตกใจเลย

OverclockZone Member Zolawing's Avatar

พอดีเพิ่งไปซื้อ X2 3600+ มาราคา 3,000 บาท hwh ที่ขอนแก่น (ราคาที่นี่จะประมาณ 3,000+)
    ราคา..ก็พอ ๆ กับหลาย ๆ ร้าน..ที่นี่ผมไปซื้อของบ่อย
    ถ้าเทียบกับร้านอื่นราคาก็ไม่ต่าง(ถ้าได้ราคา min ก็อาจถูกกว่า)...
    Quote Originally Posted by THM View Post
    HWHเค้าให้พนักงานตั้งราคาในโพยที่เป็นเล่มๆ

พูดง่ายๆถ้าคุณไม่รู้ราคา(ไม่ต่อ)ก็อาจซื้อแพงกว่าชาวบ้านได้
    อย่างน้อยก็วางใจได้ (ส่วนใหญ่ผมจะเอาของไปเคลมที่อื่นด้วย)

ผมไม่ค่อยชอบร้าน JIB ที่นี่เท่าไหร่ ไปซื้อทีรัยได้แต่ของเน่ามาต้องเอาไปเปลี่ยนหลายครั้ง
    แล้วเวลาไปถามราคา กับของ..ก็เงียบๆแล้ว..ก็มามองหน้าผมอีก (เหมือนดูสารรูปเลยแหะ 55+)
    ตอนไปถามเหมือนจะไม่ค่อยรู้เรื่องด้วย...ถึงร้านมันจะขายถูกผมก็ไม่ซื้อแน่นอน
    วันที่ไปซื้อนี่ผมถามถึง X2 3600+..ผมก็รอพนักงานมันเดินไปเดินมาอยู่พักนึง
    แล้วถึงมาเช็คของให้...บอกว่าหมด ตามป้ายมันราคา 2,750 มั้งนะ...

มีอีกครั้งก่อนผมจะไปเดินดู พวก 8600GT ก็ลองไปถามที่ jib ดูนี่แหละ..(กะไปดู Spark สักหน่อย)
    ก็ไปถาม มีกาดจอ..8600...มั้ยครับอ้าวทำหน้างงอีก...แล้วก็มองหน้ากันในร้าน
    มาบอกผมว่าไม่มี(เหมือนไม่รู้จักว่ามันคืออะไร)...ถ้าเป็นร้านอื่นก็จะบอกของยังไม่มา
    รุ่นนี้ยังไม่มี..หรืออยากได้ต้องสั่ง หรือประมาณว่าจะเช็คของหรือดูออเดอ ให้

Jib ที่อื่นอาจจะดีแต่ผมคิดว่าไม่ใช่ที่นี่แน่นอน
    Last edited by Zolawing; 21 Apr 2007 at 10:42:05.

บางที ต่างสถานที่ คนต่างกัน มันก็เทียบกันไม่ได้นะท่าน

อย่างเช่น PC outlet โคราช มันมี MSI 975X ver.1 ตั้งอยูเป็นปีและ ขายไม่ออก และเจ้าของร้าน ก็ยังโม้ว่า ใส่ c2d ได้อยู่เลย

ทั้งๆ ที่มันเป็นไปไม่ได้
    Last edited by battlecruiser; 21 Apr 2007 at 10:37:22.

OverclockZone Member injustiz's Avatar
    Bangkok , Korat

คุณ battlecruiser คนโคราชหรอคับ แหะๆ
    ขอยืนยัน J... แม่ค้าปากตลาดจิงๆ

OverclockZone Member Sensaura's Avatar

ยืนยันอีกเสียง ว่า.. J.. โคราช ใช้แม่ค้าปากตลาดขายของ ถามอะไรก็ไม่รู้เรื่อง

เมื่อเทียบกับ HWH โคราช

บริการดี ต้องร้าน IT zone แต่ของน้อยไปหน่อย

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

ผมไม่ค่อยมีประสบการณืแบบนี้เลยแฮะ ...... เจอแต่ร้านดีๆคนดีๆ ..... เอ๊ะหรือว่าเราเองที่หน้าตาดี เอิ๊กๆๆๆ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

จะออกไปซื้ออยู่ครับ อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks