Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำแบ่งฮาร์ดดิส vaio C23S ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำแบ่งฮาร์ดดิส vaio C23S ด้วยครับ

ผมได้เครื่องมาแล้วแต่ว่าผมลืมให้เค้าแบ่งฮาร์ดดิสให้ ที่นี้จะแบ่งเองใช้PartitionMagic ก็ไม่รองรับ มีวิธีไหนบ้างครับในการแบ่งช่วยแนะนำด้วยครับ

จะแบ่งเองใช้PartitionMagic ก็ไม่รองรับ <<< หมายความว่า Vistra ไม่รองรับใช่มะ
    ***แนะนำครับ ท่านลองหาแผ่นวินก๊อปมามันจะมี hiren boot(หรือ heren boot นี้หล่ะ) แล้วก็แบ่งโดยใช้PartitionMagic ที่มันมากับ hiren boot อ่ะ มันจะรันผ่านดอส

ปล.ลองดูไม่รู้ได้ป่าว c14 ผมก็แบ่งแบบเนี๊ยอ่ะครับ

Comment

Vista ใช่ไหมครับ แบ่ง Partition ได้เลยโดยไม่ต้องใช้โปรแกรมภายนอกเลยครับ

ไปที่หน้า Control Panel >>> Administrative Tool >>> Computer Management >>> Storage >>> Disk Management
      คลิ๊กซ้าย 1 ทีที่ไดรว์ที่จะแบ่งเสร็จแล้วคลิ๊กขวา ไปที่ Shink Volume >>> เลือกจำนวน MB ที่จะแบ่ง >>> เลือกชื่อไดรว์ (:F,:G) เสร็จแล้วก็ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ

เมื่อแบ่งเสร็จจะยังใช้บ่ได้ครับ ต้อง Format ก่อนโดยคลิ๊กขวาตรงไดรว์ใหม่ที่เพิ่งแยกมา คลิ๊กที่ Format อาจจะใช้เวลานานหน่อยนะครับ (ของผม 30Gb ใช้เวลาประมาณ 10 นาที) เมื่อ Format เรียบร้อย Restart Windows ใหม่ ไดรว์ที่เพิ่งแยกมาใหม่จะโผล่มาที่ My Com ครับ

ลองทำดูนะครับ

Comment

Originally posted by Paris View Post
        Vista ใช่ไหมครับ แบ่ง Partition ได้เลยโดยไม่ต้องใช้โปรแกรมภายนอกเลยครับ

ไปที่หน้า Control Panel >>> Administrative Tool >>> Computer Management >>> Storage >>> Disk Management
        คลิ๊กซ้าย 1 ทีที่ไดรว์ที่จะแบ่งเสร็จแล้วคลิ๊กขวา ไปที่ Shink Volume >>> เลือกจำนวน MB ที่จะแบ่ง >>> เลือกชื่อไดรว์ (:F,:G) เสร็จแล้วก็ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ

เมื่อแบ่งเสร็จจะยังใช้บ่ได้ครับ ต้อง Format ก่อนโดยคลิ๊กขวาตรงไดรว์ใหม่ที่เพิ่งแยกมา คลิ๊กที่ Format อาจจะใช้เวลานานหน่อยนะครับ (ของผม 30Gb ใช้เวลาประมาณ 10 นาที) เมื่อ Format เรียบร้อย Restart Windows ใหม่ ไดรว์ที่เพิ่งแยกมาใหม่จะโผล่มาที่ My Com ครับ

ลองทำดูนะครับ
        วิธีนี้น่าจะดีก่านะนี้ ...

Comment

ขอบคุณครับแบ่งเสร็จเรียบ้อยแล้วครับ ขณะเดียวกันถ้าเราจะรวมกลับเป็นแพลนติชั้นเดียวเหมือนเดิมต้องทำยังไงบ้างครับ

Comment

ไม่ควรรวมเหลือพาร์ทิชั่นเดียวอ่ะครับ

เพราะอาจทำให้ระบบ Recovery ทำงานผิดพลาดได้

Comment

อย่าลืมทำแผ่น Recovery Disk ล่ะ

Comment

ไม่มี โปรแกรมนี้ XP สามารถหาจากที่ไหนได้ครับ

กรณีที่เครื่องเป็น XP แต่ไม่มี โปรแกรมที่ว่า หา Load ได้จากไหนครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by kokai0 View Post
                  กรณีที่เครื่องเป็น XP แต่ไม่มี โปรแกรมที่ว่า หา Load ได้จากไหนครับ

ขอบคุณครับ
                  โปรแกรมที่ว่า หมายถึงอะไรครับ แบบว่าไม่ค่อยเข้าใจครับ ขอโทษนะครับ

Comment

Working...
                  X