overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member

Cool พึ่งค้นพบเวปนี้ หลังจากถอยคอมมา2อาทิตย์ ช่วยทีครับ

หลังจากซื้อคอมแล้ว - - ก็ได้เล่นเน็ตมาเจอกะเวปนี้ ได้รับข้อมูล(ความรู้ใหม่) มากมาย
    เป็นต้นเหตุให้ผม เกิดความอยาก OC .. จึงอยากให้ท่านเทพทั้งหลาย ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
    ว่าควรปรับเปลี่ยน อุปกรณ์ตัวไหนบ้าง..(ผมอยู่เชียงใหม่ ซื้อที่พันทิปเชียงใหม่ครับ)

Case : GMC R2 1500บาท
    Power Supply : ไม่รู้ยี่ห้อ 650W 500บาท
    CPU : E 7400 2.8GHz 4070บาท
    M/B : Asus P5KPL-AM 1670 บาท
    Ram : Kingston 2*2GB Bus800 1800บาท
    VGA : ATI Radeon HD 4650 2650 บาท
    DVD : Lite-On 900 บาท
    HDD : 500GB 1950 บาท
    จอ : Samsung18.5'' 3850บาท

ถ้าเกิดผมอยากจะลอง Clock กะเขามั่ง ตอนนี้OC 10% @3.07 เคยลากได้3.5 แต่กลัวแต๊ป..
    พอจะมีส่วนไหนที่น่าจะเปลี่ยนแปลง เพิ่มเติม แล้วมันจะดีขึ้น บ้างไหมครับ

ปล. อยากแรง งบน้อย ค่อยๆแต่ง ครับ

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

อยู่มา 4-5 ปีตั้งเว็ป เก่า

จากไม่มีความรู้เรื่องคอมสักนิด ตอนนี้ได้ความรุ้ที่มากมายเป็นทุกอย่าง ได้สังคมดีๆ ^^

เคย oc ได้ 3.5g แปลว่าพอเป็นอยู่บ้าง

e7400 น่าจะได้ 4.0g สบายๆซิ้งเดิมด้วย

oc ไม่ต้องกลัวแต็ป หรอก

ดูเรื่องความร้อน ไม่เกิน 80 องศา ไม่พังหรอก

เพราะเดี่ยวนี้ M/B มันดี ร้อนเกินไม่ก็ร้องเตือน มันจะ restart เอง

ติดตรงไหนก็บอก เดี๋ยวมีคนช่วยตรึม

กลัวร้อน แนะนำ ซิ้งเดิม ตัวหนา ฐานทองแดง มือสอง 200-300 ร้อยบาท

เพราะ e7400 ซิ้งมันบาง

ระบายความร้อนดีขึ้นเยอะเลย ประหยัดด้วย

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

น่าจะ 4GHz สบายๆ

ไม่ร้อนมากก็จัด 400x10.5 ไปเลย แรมก็ตัวเดิม บอร์ดก็พอรับไหว

ดูอุณหภูมิไปก่อน ถ้าร้อนมากก็ค่อยเปลี่ยนซิงค์ ส่วนถ้าร้อนไม่มากก็ซิงค์เดิม

ชีวิตจะดีขึ้นหลัง OC

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

P5KPL บอร์ดรุ่นนี้ปรับอะไรได้น้อยหน่อยครับ แต่สามารถ OC ได้ แต่ก็คงไม่มาก
    ดูรวมๆแล้ว ไม่มีอะไรต้องเปลี่ยนเลยครับ ลงมือ OC ได้เลย อิอิ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ถ้าซีพียูไม่กินไฟมากก็น่าจะได้ 4 กิก บอร์ดตัวนี้ปรับได้น้อย

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

GA-EP31-DS3L ก็แจ่มครับ

P5KPL-AM ไม่รู้จะถึุง 4Ghz รึป่าวนะครับ............พวกนี้มันลากไม่ไกล ^^

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

สู้ๆๆครับ

OverclockZone Member

ถามอีกนิดครับ G.Skill มันแตกต่างจากยี่ห้ออื่น ยังไง ครับ แพง*2เลย
    แล้ว ซิ้ง CPU นี่ต้องเปลี่ยนไหมครับ ลองจัดมาซักตัว ซิครับ งบซัก1000- (เหอะๆ)
    เปลี่ยนเองได้ไหมครับ เคยลองเอาเครื่องเก่า มาชำแหละ แล้วเปิดไม่ติด 555+ สงสัยเสียบสายไฟมั่ว
    แค่นี้ก่อน ครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

G.SKILL มันต้องดูเป็นรุ่นครับ

PQ ก็ราคาพอๆกับ Kingston

PK รุ่นกลางๆ แพงกว่าแรมบ้านๆหน่อย

HK, HZ รุ่นแรง ไว้เพื่อลากโดยเฉพาะ (ราคาก็แรง หุหุ)

อื่นๆที่เป็นตัวใหม่ก็จะเป็น

PI, PI-B , TD (ล่าสุด)

G.SKILL มันต้องดูเป็นรุ่นครับ

PQ ก็ราคาพอๆกับ Kingston

PK รุ่นกลางๆ แพงกว่าแรมบ้านๆหน่อย

HK, HZ รุ่นแรง ไว้เพื่อลากโดยเฉพาะ (ราคาก็แรง หุหุ)

อื่นๆที่เป็นตัวใหม่ก็จะเป็น

PI, PI-B , TD (ล่าสุด)

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

อิอิ เห็นแววว่าจะหมดอีกหลายตังค์ เริ่มถามหา ซิงค์ หาแรมซะแระ
    ตอนเล่นใหม่ๆผมก้อคิดอย่างท่าน งบน้อยเล่นแต่พอตัว
    ตอนนี้งบบานความรู้ยังน้อยเหมือนเดิม ><

ซิงค์ักับแรม ผมว่าอย่าเพิ่งก้อได้ครับ ลองอัดเล่นดูก่อน Kingston 2*2G วิ่งดีเหมือนกันครับ
    แต่ไอ้ที่มันจะฉุดความสามารถของระบบทั้งหมดของท่านคือ M/B ครับ มันยังไม่สามารถพา cpu ไปไกลถึงขนาดต้องเปลี่ยนซิงค์ครับ

ผมว่ามองตามซิสเต็มของท่าน ถ้าอยากเล่น OC ให้สนุกสนาน เปลี่ยน M/B กับ PSU จะดีกว่าครับ
    แต่ถ้าเอาใช้งานสบายๆ ซิสเต็มนี้ถือว่าดีแล้วครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ลองเลย พังก็เครมครับ กลัวอะไร ให้มันรู้ๆกันไปเลย

noampang
    Guest

พลังอยู่ในมือท่านแล้ว จัดไปเลย

บอร์ดตัวนี้ไปได้ไม่ไกล เพื่อนผมก็บ่นๆ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

กิเลสเกิด = เสียตัง

eiei

เปลี่ยนซิ้งก่อนเลย

OverclockZone Member theboms's Avatar

เห็นด้วยครับ
    ถ้าได้ oc แล้ว เดี๋ยวมันจะไหลนะครับ
    เหมือน Owen ไง ลง2นัด ยิง2เม็ด -*-

OverclockZone Member sacoolza's Avatar

^
    ^
    ^
    ไม่เอา Owen ตอนอยู่กะนิวนะเดี๋ยวเครื่องแต๊ป

OverclockZone Member theboms's Avatar

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    ^
    ^
    ^
    ไม่เอา Owen ตอนอยู่กะนิวนะเดี๋ยวเครื่องแต๊ป
    คิดว่าตอนนี้คงจะเสถียรแล้วนะครับ ^__^

ติดเบอร์7 ประกันMUFC สะด้วยสิ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Asus P5KPL-AM ตัวนี้ไปไม่ถึง 4 อ่ะ ลองดิ
    เคยจับใส่ E7300 ไปได้แค่ 3.35 ก็จอดแล้ว
    ไฟทุกอย่างสุดบอร์ด ทดแรมต่ำสุด
    10x336 ก็เปิดไม่ติดแล้วครับ

OverclockZone Member Farrell's Avatar
    261 ม.10 ต.บ้านหว้า อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

ไปไม่ถึงคงติดที่บอร์ดล่ะครับ ส่วนตัวไม่ค่อยประทับใจ ASUS รุ่นเล็กเท่าไหร่(ไม่ได้ล่อเป้าเด้อคับ)

Bookmarks

Bookmarks