Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาโหล มีเพื่อนๆคนไหนใช้ Xonar d2x d2 หรือ รุ่นอื่น บน win 7 64bit บ้างไหมครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาโหล มีเพื่อนๆคนไหนใช้ Xonar d2x d2 หรือ รุ่นอื่น บน win 7 64bit บ้างไหมครับ???

พอดีเพิ่งไปสอย xonar d2x มาจาก HWH 5280 บาท หลังจากที่ตัดสินใจหาข้อมูลมาหน่อยเกี่ยวกับตระกูล xonar นี้

ตอนแรกเล็งๆไว้ว่าจะเป็น HDVA 1.3 deluxe แต่ดันไม่มีของซะนี้แล้วก็จำได้ เหมือนว่าคุณเรือรบบอกว่า ถ้าใช้กับลำโพง 5.1 analog เสียงมันก็ครือๆกันกับ d2x d2 นั่นเอง ผมจึงตัดสินใจหลังจากคิดอยู่นาน(สองวินาที) ก็จัดเจ้า d2x มาทันที
    จากนั้นมาถึงที่ห้องเอามาก็ประกอบเข้ากับบอร์ด MA790XT-UD4H ตัวเก่ง จัดแจงลงไดร์เวอร์ โปรแกรมเสริมเรียบร้อยแล้ว

ไหนๆ มาลองเสียงดูจิ๊ มันจะสุดยอดขนาดไหน แต่ว่า.... เอ๋า ทำไมเสียงมันไม่ดังหว่า มาดูใน Properties Device ก็เจออยู่ เอชักยังไงๆ

ก็เลยลองเร่งเสียงจากลำโพงดู ขึ้นมาเรื่อยๆ จนเกือบสุด ก็เริ่มได้ยินเสียง อ้าว!!! มันก็ออกนี่หว่า แต่ทำไมมันค่อยอย่างนี้เนี่ย - -a เวนกำ

จากเดิมที่ใช้ออนบอร์ด หรือ audigy value ตัวเก่าอยู่ เสียงมันก็ดังปกติ

โดยที่ปรับปกติตรงตัวรีโมทของลำโพงนั้น จากต่ำสุด (เริ่มที่ 9 นาฬิกา นะครับ)

ปรับมาที่ประมาณ 10 นาฬิกา ก็ดังพอควรแล้ว เต็มที่ก็ไม่เกิน 11.5 ไม่งั้นโดนด่าเปิง

แต่กับเจ้า d2x นี่ ปรับไปจนสุดๆ ที่ 6 นาฬิกาได้ แต่มันก็ยังดังไม่เท่าที่ปรับ เลข 10 ของตัวก่อนๆเลย

ก็เลยเกิดอาการงงกับชีวิตครับผม เป็นไปได้ว่าไดร์เวอร์มันยังไม่สมบูรณ์กับ win 7 หรือเปล่า ตอนนี้ใช้ไดร์เวอร์ตัวเบตา ของ win 7 64bit อยู่ เดี๋ยวว่าจะลองลงใช้กับ XP ดูแล้วจะมารายงานผลครับผม

เพื่อนคนไหนที่ใช้กํบ Vista หรือ win 7 64bit ช่วยบอกทีครับว่าเจอแบบผมไหม หรือมีคำแนะนำใดๆเชิญว่ามาเต็มที่เลยครับผม

แต่เรื่องความแตกต่างของเสียงนี่ยอมรับครับว่าดีขึ้น รายละเอียดเสียงดีขึ้นเยอะเลย ติดที่เสียงมันเบานี่ล่ะครับ

ส่วนลำโพงผมใช้ Creative inspire t6060 ตัวกากอยู่ กะว่าจะเก็บเงินหาลำโพงดีๆมาใช้อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ให้ใช้ driverที่มากับแผ่นครับ ผมคิดว่าอย่าพึ่งใช้ตัวอื่นครับ ผมใช้แค่D1 ถ้าใช้driverตัวอื่นที่ไม่ใช่มากับแผ่นไปโหลดตัวล่าสุดมาจากเว็ปเลย จะค่อนข้างมีปัญหากับ windows4 vista 64bitครับเล่นถึงกับค้างและรวนเลยครับ ดูปรับในโปรแกรมของตัวมันจะมีเร่งเสียงครับ ตรง mixer ครับ

Comment

ผมใช้ Asus Xonar D2 อยู่ ลองลง Windows 7 64 บิท แล้วลง Driver เดิมก็ดังดีนะครับ ถ้าม๊อดลง X-Meridian เสียงก็จะดีขึ้นอีก ความดังเหมือนเดิม

ใช้ทั้งลำโพงคอม (Orbit) หรือ AVR (Onkyo) ก็ดังปกติครับ เปิดที่ 2 นาฬิกา และไปลดเอาที่ลำโพงหรือ AVR เอา

เสียดายที่ผมให้การ์ดตัวนี้ไม่สามารถทำ Bitperfect ได้ เศร้าเลย

Comment

Originally posted by panagorn View Post
        ผมใช้ Asus Xonar D2 อยู่ ลองลง Windows 7 64 บิท แล้วลง Driver เดิมก็ดังดีนะครับ ถ้าม๊อดลง X-Meridian เสียงก็จะดีขึ้นอีก ความดังเหมือนเดิม

ใช้ทั้งลำโพงคอม (Orbit) หรือ AVR (Onkyo) ก็ดังปกติครับ เปิดที่ 2 นาฬิกา และไปลดเอาที่ลำโพงหรือ AVR เอา

เสียดายที่ผมให้การ์ดตัวนี้ไม่สามารถทำ Bitperfect ได้ เศร้าเลย
        เหรอครับ แต่ทำไมของผมเสียงมันเบากว่าเดิมมากๆ เลย เปิดจนสุดแล้ว เสียงยังดังไม่เท่าที่เคยฟังปกติเลย

Originally posted by cleaning View Post
        ให้ใช้ driverที่มากับแผ่นครับ ผมคิดว่าอย่าพึ่งใช้ตัวอื่นครับ ผมใช้แค่D1 ถ้าใช้driverตัวอื่นที่ไม่ใช่มากับแผ่นไปโหลดตัวล่าสุดมาจากเว็ปเลย จะค่อนข้างมีปัญหากับ windows4 vista 64bitครับเล่นถึงกับค้างและรวนเลยครับ ดูปรับในโปรแกรมของตัวมันจะมีเร่งเสียงครับ ตรง mixer ครับ
        ลองดูแล้วทั้งจากแผ่นแล้วก็ ที่โหลดมาเสียงเบาเหมือนกันเลยครับ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร T T

ตอนนี้มาใช้ XP sp3 แล้วเสียงก็เบาเหมือนเดิมเลยอ่ะครับ เป็นไปได้หรือเปล่าว่าไฟที่เข้าการ์ดไม่พอ

เห็นตรงที่เสียบไฟมันหลวมๆ ผมใช้ปลั๊กที่มากับ PSU iCute Pro 750w

เพื่อนๆว่าแบบนี้ผมไปเปลี่ยนตัวใหม่ดูดีไหม เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน

Comment

ได้ข้อสรุปแล้วครับหลังจากยกไปที่ร้านมา

ผลปรากฎว่าเป็นเราสายไฟที่ต่อผมหลวม ทำให้ไฟไม่เข้า opamp เสียงเลยไม่ดัง

ตอนนี้ไปซื้อสายมาใส่ใหม่แล้ว ดังปกติแล้วครับ จะว่าไปดังกว่าเดิมอีก ^ ^ ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยตอบอีกครั้งครับ

Comment

Originally posted by miixer View Post
            ได้ข้อสรุปแล้วครับหลังจากยกไปที่ร้านมา

ผลปรากฎว่าเป็นเราสายไฟที่ต่อผมหลวม ทำให้ไฟไม่เข้า opamp เสียงเลยไม่ดัง

ตอนนี้ไปซื้อสายมาใส่ใหม่แล้ว ดังปกติแล้วครับ จะว่าไปดังกว่าเดิมอีก ^ ^ ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยตอบอีกครั้งครับ
            จบแบบ happy..

ผมใช้ D2 บน XP,Windows7 ปรกติครับ

Comment

ครับผม ต่อไปคือหาลำโพงดีๆสักตัวมาครอบครอง ตัวไหนดีหนอ

Comment

ของผม D2 ปกติน่ะครับแต่ ทำไมเวลาฟังเพลงจาก mp3 แล้วรู้สึกว่า เสียงมัน หลอดๆ
                มันควงๆอยู่หน้าลำโพง หรือว่าหูผมไม่ถึงก็ไม่รู้
                ผมใช้ amp บ้านหม้อ อยู่อะครับ จากการเดา มันน่าจะเป็นมาจาก amp บ้านหม้อของผมเป็นแน่แท้
                ตอนนี้เก็บเงินซื้อ amp ดีๆมาสักตัว ลองดูเพื่อมันจะดีขึ้น

Comment

ครับผม ส่วนผมไม่ได้ต่อแอมป์เพิ่ม

Comment

Working...
                  X