overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member yuchacha's Avatar

Lightbulb P4 3.0socket 478แนะทีครับ

คือว่าผมมี P4 3.0 socket 478 ซื้อมานานแล้วครับแล้วเมนบอร์ดมันเสีย แล้วปีหน้าจะประกอบคอมใหม่แต่ปีนี้ตังค์ยังไม่พร้อม คือผมอยากจะซื้อของแรงๆไปเลยไม่ชอบกลางๆ แต่ตอนนี้งบไม่พอ เลยไปหาซื้อเมนบอร์ดมาเปลี่ยนแก้ขัดก่อนเพราะว่าต้องใช้คอมจริงๆนะครับ
    คือว่าตอนนี้ผมซื้อ เมนบอร์ดมาเปลี่ยนแล้ว
    เมนบอร์ดที่ซื้อมาใหม่รองรับ dd2 การ์ดจอ Pci-e harddisk sata

คือ ผมปีหน้า ปี 2553 ประมาณกลางๆปีหน้า ผมจะประกอบคอมใหม่กะว่าจะใช้ cpu core i7 ตั้งใจซื้อเมนบอร์ดใหม่ Ram ใหม่ Powwer supply ใหม่อยู่แล้ว ผมตั้งงบไว้30k สำหรับปีหน้าครับ ผมว่าแค่ cpu + เมนบอร์ดก็ปาเข้าไปแล้ว 20k Power supply อีกก็คง 5k -7k

อยากจะถามว่า ผมจะซื้อ harddisk sata 500G แล้วก็การ์ดจอแรงๆ ระดับบน Pci-e มาใช้กับ P4 3.0 socket 478 ก่อนได้ไหมแล้วหลังจากนั้น ผมค่อยย้าย Hdd sata กับ การ์ดจอ ไป cpu core i7 จะดีไหมครับ เพราะว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องเมนบอร์ดของ cpu core i7 ว่ามันจะรองรับ การ์ดจอที่ผมจะซื้อมาใส่ P4 3.0 ก่อนหรือป่าว คือว่าผมไม่อยากเสียเงินซื้อการ์ดจอหลายรอบนะครับ หรือมีความเห็นอย่างอื่นแนะนำได้ครับ harddisk กับ การ์ดจอยังไม่ได้ซื้อ รอคำแนะนำครับ

สรุปครับ
    1.ซื้อการ์ดจอมาใส่ P4 3.0 socket 478 ที่รอบรับ Pci-e ยกตัวอย่างรุ่นเช่น
    GALAXY GTX 275 OC 896MB GDDR3 448 BIT 650/2400
    GALAXY GTS 250 1GB GDDR3 256 BIT 738/2200
    การ์ดจอ ด้านบนที่ผมพิมพ์ไว้ ราคาทั้ง 2 ตัวผมมีกำลังซื้อไหวครับ การ์ดจอผมตั้งงบไว้ 10k คือจะซื้อปีนี้นะครับอีก 1-2 เดือน แล้วผมไม่แน่ใจว่ามันจะใช้ได้ดีกับ P4 3.0 ไหม ซื้อมาแล้วย้ายไป Core i7 จะมีปัญหาไหมผมเลยมาถามให้แน่ใจก่อนถ้ามีปัญหาผมจะได้ตัดใจไปรอปีหน้า Y Y

2. hdd ผมไม่แน่ใจว่าเมนบอร์ด P4 3.0 มัน sata II หรือ sata ถ้าผมซื้อ hdd sata II แล้วมาใส่ p4 ได้จะย้ายไป Core i7 จะมีปัญหาไหม

3. Power supply ใช้ของยี้ห้อไรดีครับ ขอ 600w+

คนที่มาตอบผมขอบคุณมากๆนะครับจากใจ ผมต้องการคำแนะนำจริงๆครับ จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นของพวกนี้ผมตัดสินใจคนเดียวโดยไม่ถามผมก็ตัดใจซื้อไม่ลงเหมือนกันครับ ไม่กล้าซื้อไม่อยากเสียตังค์หลายๆต่อมันเปลืองอ้ะ หลักๆก็การ์ดจอนี้แหละครับ = ='

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ยังไม่ต้องซื้ออะไรเลยครับ รอถึงเวลา งบที่ท่านว่ามาน่าจะได้ของเทพมากกว่าซื้อตอนนี้แน่นอน
    การ์ดจอตอนนี้ก็หารุ่นเล็กๆใช้ไปก่อน

OverclockZone Member gundam001's Avatar

ปัญหา P4 เป็นเหมือน กันดัน รอนะครับ AGP อยู่เลย

OverclockZone Member yuchacha's Avatar

1.แนะนำได้ไหมครับการ์ดจอรุ่นเล็กๆ รุ่นไหนดี ซื้อมาคงติดเครื่องไว้เลยเดี๋ยวไว้ปีหน้าซื้อใหม่
    แล้วถ้าผมซื้อ
    GALAXY GTS 250 1GB GDDR3 256 BIT 738/2200 ราคาประมาณ / 5690 บาท รุ่นกลางๆรุ่นนี้สามารถเล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์บนโลกไม่กระตุก
    หรือจะเป็น
    GIGABYTE 9500GT 512 MB GDDR3 128 BIT ZALMAN / 2690 บาท ที่เล่นเกมส์ก็พอได้งูๆปลาๆไปก่อนดี

>.< หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ

OverclockZone Member cheatnot's Avatar

ผมงงอะ คือ จะให้เอาเมนบอร์ด 478 หรอ
    มันไม่มีขาย มีก็ มือ2

ถ้าHDDเป็น SATA2 ย้ายไปi7ไม่มีปัญหาครับ

PSU Thermaltake 650w =4400

ยังงงอยู่นะ ผมเข้าใจถูกไหม

[QUOTE=cheatnot;8928240]ผมงงอะ คือ จะให้เอาเมนบอร์ด 478 หรอ
    มันไม่มีขาย มีก็ มือ2

ด้านล่างครับ
    Last edited by yuchacha; 19 Jul 2009 at 14:07:33.

ไม่ใช่ครับ
    เมนบอร์ด 478 ผมซื้อมาแล้วพอดีมันรองรับ Pci-e กับ ddr2 ก็เลยซื้อมาแก้ขัดก่อน ไว้ปีหน้าจะประกอบคอมนะครับ

ปีนี้กะจะซื้อการ์ดจอมาใส่ กระทู้ด้านบอกเค้าบอกผมว่าให้เล่นการ์ดจอรุ่นเล็กๆไปก่อน ผมเลยกะว่าจะหาซื้อการ์ดจอรุ่นเล็กๆมาใส่น่ะครับเป็นแบบ Pci-e แล้วไม่รู้จะเอารุ่นไหน ตั้งไว้ 4 พันบาทล่ะกันครับรุ่นเล็กกะเปลี่ยนเครื่องประกอบใหม่ก็ให้การ์ดจอตัวนี้ติดอยู่ที่ P4 3.0 ไปเลยไม่ต้องย้าย

ส่วน Harddisk Sata2 ใช้กับเมนบอร์ดที่เป็น sata 1 ได้หรือป่าวครับ ผมอยากจะซื้อ sata2 มาเวลาย้ายคอมจะได้ไม่เสียตังค์ซ้อนอีก 500G ก็พอเพียงสำหรับผมแล้วครับ แนะทีครับ Sata2 ที่ใช้ กับเมนบอร์ด sata 1 ได้

ขอบคุณมากนะครับที่แนะนำ Psu ใฟ้ผม ^^ ราคากำลังงามเลยครับ

OverclockZone Member cheatnot's Avatar

อ๋อๆ เข้าใจแหละครับ

ก็ซื้อการ์ดจอแรงๆมาใส่เลยดีกว่าไหม จะได้ไม่ต้องซื้อบ่อยจะได้ประหยัด และซื้อPSUด้วย

เรื่องHDD นี้ผมไม่แน่ใจ ลืมไปแล้ว

โอ๊ย ซ้ำๆๆ
    ก็เอาการ์ดจอแรงๆไปเลยนะ จะได้ประหยัดไม่ต้องซื้อหลายรอบ ไม่ดีหรอ
    Last edited by cheatnot; 19 Jul 2009 at 14:13:25.

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

การ์ดแรงวันนี้ พอถึงวันที่ท่านอัพเกรดคอมอีกที (ปีหน้า) มันจะเป็นการ์ดตกรุ่น ไม่แรง เหมือนรุ่นใหม่ๆ ถึงเวลานั้น
    ผมว่าท่านได้ซื้อการ์ดจอใหม่อีก PSU ซื้อตอนนี้ก็ได้ แต่พอถึงเวลานั้นมันก็เริ่มเก่าแล้ว ถ้าท่านรอซื้อทีเดียว อาจจะมี PSU ดีๆ ราคาไม่แพงมากออกมา ได้ของใหม่ด้วย ไม่ดีกว่าหรอ ส่วน HDD ใช้ได้ครับ แค่มีช่องเสียบ SATA

ผมว่าท่านซื้อการ์ดพวก 8600GT, 9400GT ใช้ไปก่อนดีกว่าครับ แล้วเก็บเงินซื้อใหม่ทีเดียวเลย

ตอนนี้ผมได้ข้อสรุปแล้วครับว่าจะเอาอย่างไรดี

คนเข้ามาทีหลังช่วยทีครับ

การ์ดจอรุ่นเล็ก Pci-e รุ่นไหนดี งบแค่ 3k ล่ะกันครับ ไม่ถูกมากไม่แพงมากจนเกินไป
    บอกด้วยนะครับว่ามันต้องการไฟเลี้ยงด้วยหรือป่าวจะไปซื้อ Power ไม่ผิด

เดี๋ยวไว้ปีหน้าผมค่อยถอยการ์ดจอแรงๆตัวใหม่พร้อมกัน cpu I7 กับเมนบอร์ด เอาของเดินก็แค่ harddisk แหละครับ ซื้อแรงๆมาตอนนี้ cpu ก็เรียกพลังของการ์ดจอออกมาไม่หมดอยู่ดีเสียดายพลังงาน

OverclockZone Member

เมนบอร์ด 478 นี้ เป็นของจีนแดงหรือเปล่าครับ

พอดีผมอยากได้บอร์ด 478 อยู่พอดี

Sapphire HD4670 DDR4 =2700 ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม

ขอบคุณมากครับ ^^ ตกลงเดี๋ยวไปซื้อ Sapphire HD4670 DDR4 มาล่ะกันต่อเข้ากับจอ Lcd 23" ได้เนอะเหอะๆ

เดี๋ยวจะไปซื้อ power ด้วยพอดีตัวเก่ามันดังอ้ะปล่อยไว้ไม่ดีแน่ ขอบคุณครับ เราคงได้เจอกันอีกทีตอนจัด I7 ครับ

แต่เดี๋ยวก่อนถ้าใครยังมีแนวคิดแนะนำการ์ดจอ 3พันกว่าบาท เกือบๆ 4 พันก็แนะมาได้นะครับรออยู่ หลายๆความคิด ถ้ามีบางท่านอื่นเข้ามาอาจจะมีประโยชน์กับคนอื่นด้วย

เรื่องเมนบอร์ดที่ผมซื้อมา ผมซื้อมาจากร้านครับมันหายากหาเองผมไม่รู้จะหาที่ไหน = = ค่าบอร์ดก็ 2200 ครับ

แนะนำนะครับสำหรับคนที่จะเปลี่ยนเมนบอร์ดอย่าเปลี่ยนเป็น 478 เลยมันหลายอย่าง ไหนจะค่า Ram เพิ่มขึ้นมาอีก พอดีผมจะประกอบคอมใหม่ปีหน้าเอาแบบดีๆไปเลย ตอนนี้เลยไม่อยากจะประกอบใหม่แล้วคอมมันต้องใช้ครับเลยต้องตัดใจเสียนิดๆหน่อยๆ เพราะกว่าจะซื้อก็อีก 6-7 เดือน มันก็นานเหมือนกัน

สรุปครับ ถ้าใครจะซื้อบอร์ด 478 แล้วไม่ได้จะประกอบคอมเทพมากมายเอาธรรมดาก็แนะนำ เปลี่ยน Cpu เลยครับ P4 3.0 ใช้อีก 1 ปีก็เริ้มจะรับเกมส์ในปัจจุบันไม่ไหวแล้ว แต่ถ้าเน็ตธรรมดาเข้าเน็ต ใช้เลยครับอยู่ได้อีกยาว+ ประหยัด ฮ่าๆ ของ It อะไรๆมันก็เปลี่ยนไปเร็วครับ ซื้อเท่าที่ใช้ อย่างของผมใช้งานหนักเลยต้องจัดแรงๆ

OverclockZone Member

ถ้ารอได้ ซื้อพร้อมกันปลายปีดีกว่าครับ

ATI HD 5xxx Series กำลังจะออกแล้ว บวกกับ CPU i5 i9 ตัวใหม่ๆ ชิปเซ็ตใหม่ๆ ที่กำลังจะมา อย่าเพิ่งรีบซื้อครับ

ส่วนจอ LCD ถ้ารอได้ รออีกนิด อาจจะได้เห็น LED ออกมาเร็วๆ นี้

ตอนนี้จอโน๊ตบุ้ครุ่นใหม่ๆ เป็น LED กว่า 80% แล้ว จอ LCD น่าจะเปลี่ยน Technology ใกล้ๆ นี้แล้ว

Bookmarks

Bookmarks