overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member aof1234's Avatar
    ตากฟ้า/นครสวรรค์

Default SYNDOME ENERGY 1000VA,CM690

เป็น UPS ระบบ On-line Protection with Stabilizer มีระบบแรงดันไฟฟ้า เกินและแรงดันไฟฟ้าตกกำจัด EMI (คลื่นสนามแม่เหล็กไฟฟ้า) / RFI (ความถี่คลื่นวิทยุ) มีระบบป้องกันการทำงานเกินกำลัง และไฟฟ้าลัดวงจรมีระบบป้องกันแบตเตอรี่ โดยจะปิดเครื่องเมื่อพลังงานแบตเตอรี่ลดต่ำลงถึงระดับ Encharce Voltage ขนาดกะทัดรัด และใช้งานง่ายรับประกันคุณภาพ 2 ปี (ทุกชิ้นส่วนรวมทั้งแบตเตอรี่) ได้รับการออกแบบมาเป็นพิเศษเพื่อแก้ปัญหาไฟฟ้าที่เกิดขึ้นในประเทศไทยใช้งานง่าย และ ราคาถูก

SYNDOME UPS SAPPHIRE Series เหมาะสำหรับการใช้งานที่บ้านหรือ ในสำนักงาน สามารถใช้งานกับเครื่องคอมพิวเตอร์ 1 เครื่อง และพริ้นเตอร์ DotMatix หรือ InkJet 1 เครื่อง รวมทั้งแฟกซ์โมเด็มหรืออุปกรณ์สำรองข้อมูลต่างๆ

Specification
    - UPS ขนาด 1000 VA 400 Watt
    - สามารถใช้ได้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ 1-2 ชุด พร้อมพริ้นเตอร์ (อิงค์เจ็ต)
    - มี Stabilizer +/- 10% (ทั้ง 2 ขา) ป้องกันไฟตกไฟเกินอัตโนมัติ
    - ผู้ใช้สามารถเปลี่ยน Battery ด้วยตัวเอง

ที่ร้านเขาแนะนำตัวนี้มาให้อะครับ แต่เวลาเล่นเกม pes2009(เล่นไป3รอบดับ),ra3(เล่นไปซักพักดับ) ,GTA4(ฉากแรกดับเลย) คำที่ผมขีดเส้นใต้ไว้อะครับ มันเกี่ยวกันไหม คือเวลาเล่นไปแล้วซักพักจะดับอะครับ มีวิธีแก้ไหมครับ (ซัพพายไม่มีส่วนนะครับ ผมลองถอดUPSออก แล้วทดสอบดูแล้วครับ) คือผมเห็นว่ามันไม่จำเป็นอะครับ ผมอยู่ที่หอไฟไม่ดับไม่ตก เลยจะเอาตัวนี้ไปเทิร์นเคสซะเลย

แล้วอีกเรื่องครับ จะถามว่า เคสCM690มีกี่แบบครับ แล้วเย็นดีไหม คือผมไปเจอมามี3แบบ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Spec มีไรบ้างอะ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

มันต้องชาร์จก่อนใช้กี่ชั่วโมง ทำหรือป่าว??

OverclockZone Member aof1234's Avatar

ชาร์จก่อน4ชั่วโมงครับ (ทำแล้วครับ)

สเปคเครื่องนะครับ
    CPU:Core i7 920
    RAM:KINGSTON DDR3 1333 2GB x2(4GB)
    M/B:GA-EX58-UD3R
    VGA:ASUS ENGTS250 DK TOP 512 MB
    HDD:WD 500GB
    PSU:GVIEW GOLD MAX 550 W

ปล.รอICUTE 650PRO อยู่ครับ สั่งไปแล้ว

ไม่มีใครพอทราบเลยหรอครับ

OverclockZone Member

ซื้อมาเท่าไรเหรอ อยากรู้ๆ แหะๆ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ตัวปัญหา

ICUTE 650PRO นี่ก็ระวังอาจจะมีซื้อรอบที่3

OverclockZone Member jiggapo's Avatar

UPS คือสำรองไฟฟ้า จะทำการสำรองไฟฟ้าเมื่อมีการดับหรือตกต่ำกว่า 168V หรือเกินสูงกว่า 260V

UPS จะทำงานทันทีโดยอาสํยไฟจาก Battery 12V หรือ 24V เปลี่ยนแรงดันมาเป็น 220V +- 10 %

เพื่อจ่ายให้กับคอมพิวเตอร์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น ๆ แต่จะทำงานประมาณ 30นาที - 1 ชั่วโมง

(ขึ้นอยู่กับความสามารถของโหลดที่ใช้และ Battery ด้วยว่าสามารถจ่ายไฟได้นานเท่าไร)

เมื่อใช้กับคอมพิวเตอร์จะช่วยสำรองไฟไว้ให้เราทำการSaveงานที่ทำไว้หรือShutdownคอมพิวเตอร์ได้ทัน

มีระบบป้องกันการทำงานเกินกำลัง ระบบนี้จะทำงานเมื่อมีการต่อโหลดเกินความสามารถของตัว UPS

หลักการทำงานคือ จะตัดการทำงานทั้งหมดออก เพื่อป้องกันการเสียหายที่จะทำให้ชิ้นส่วนภายใน UPS เสีย

จะไม่มีแรงดันไฟฟ้าออกมาทางด้านเอาท์พุทเลย เหมือนใช้ไปแล้วไฟดับเอง

แล้วส่วนUPSก็จะไม่ทำการสำรองไฟอัตโนมัติ

ระบบนี้จะมีการแจ้งเตือนก่อนว่าเราได้ต่อโหลดเกิน โดยจะมีเสียงดังขึ้นมาแจ้งให้ทราบ ในคู่มือจะมีบอก

สรุป ระบบป้องกันการทำงานเกินกำลัง

1. เพื่อป้องการเสียหาย

2. เพื่อให้UPS ทำงานได้ตามสเปคที่กำหนดไว้ เช่น สามารถจ่ายได้ 1 ชั่วโมงที่โหลด 400 W

หากต่อโหลดเกินจะทำให้การทำงานลดลง 500W อาจลดลงเหลือแค่ 20 นาที

คิดว่า 600 W ระบบน่าจะตัดการทำงานของ UPS ออกไปเลย

ควรต่อตามสเปคที่กำหนดเพื่อประสิทธิภาพของ UPS

OverclockZone Member

มันเกินกำลัง UPS ครับ

ต้องซื้อ UPS ที่มีวัตสูงด้วย

ถ้าเสปคเทพแบบนี้ VA อย่างเดียวไม่พอ

OverclockZone Member umic2000's Avatar
    Leningrad , CCCP

Smile

อย่าลืมตรวจสอบค่า Power Factor หรือค่า PF ของตัว UPS ด้วยครับว่าจ่ายได้ประมาณไหน ถ้าได้ 0.8-0.9 ขึ้นไปจนใกล้เคียง 1 ได้ยิ่งดี อย่าไปดูค่า VA อย่างเดียวครับ

Quote Originally Posted by khin7710 View Post
    ตัวปัญหา

ICUTE 650PRO นี่ก็ระวังอาจจะมีซื้อรอบที่3
    เข้าใจครับว่าตัวนี้ไม่ดี แต่ผมทดสอบแล้วมันเอาอยู่ครับ เลยจะเปลี่ยนเป็นไอคิ้วเพื่อระยะยาว ถามครับ ไอคิ้วยังไม่พออีกหรอครับ

UPS คือสำรองไฟฟ้า จะทำการสำรองไฟฟ้าเมื่อมีการดับหรือตกต่ำกว่า 168V หรือเกินสูงกว่า 260V

UPS จะทำงานทันทีโดยอาสํยไฟจาก Battery 12V หรือ 24V เปลี่ยนแรงดันมาเป็น 220V +- 10 %

เพื่อจ่ายให้กับคอมพิวเตอร์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น ๆ แต่จะทำงานประมาณ 30นาที - 1 ชั่วโมง

(ขึ้นอยู่กับความสามารถของโหลดที่ใช้และ Battery ด้วยว่าสามารถจ่ายไฟได้นานเท่าไร)

เมื่อใช้กับคอมพิวเตอร์จะช่วยสำรองไฟไว้ให้เราทำการSaveงานที่ทำไว้หรือShutdownคอมพิวเตอร์ได้ทัน

มีระบบป้องกันการทำงานเกินกำลัง ระบบนี้จะทำงานเมื่อมีการต่อโหลดเกินความสามารถของตัว UPS

หลักการทำงานคือ จะตัดการทำงานทั้งหมดออก เพื่อป้องกันการเสียหายที่จะทำให้ชิ้นส่วนภายใน UPS เสีย

จะไม่มีแรงดันไฟฟ้าออกมาทางด้านเอาท์พุทเลย เหมือนใช้ไปแล้วไฟดับเอง

แล้วส่วนUPSก็จะไม่ทำการสำรองไฟอัตโนมัติ

ระบบนี้จะมีการแจ้งเตือนก่อนว่าเราได้ต่อโหลดเกิน โดยจะมีเสียงดังขึ้นมาแจ้งให้ทราบ ในคู่มือจะมีบอก

สรุป ระบบป้องกันการทำงานเกินกำลัง

1. เพื่อป้องการเสียหาย

2. เพื่อให้UPS ทำงานได้ตามสเปคที่กำหนดไว้ เช่น สามารถจ่ายได้ 1 ชั่วโมงที่โหลด 400 W

หากต่อโหลดเกินจะทำให้การทำงานลดลง 500W อาจลดลงเหลือแค่ 20 นาที

คิดว่า 600 W ระบบน่าจะตัดการทำงานของ UPS ออกไปเลย

ควรต่อตามสเปคที่กำหนดเพื่อประสิทธิภาพของ UPS
    ขอบคุณครับ

มันเกินกำลัง UPS ครับ

ต้องซื้อ UPS ที่มีวัตสูงด้วย

ถ้าเสปคเทพแบบนี้ VA อย่างเดียวไม่พอ
    ขอบคุณครับ

อย่าลืมตรวจสอบค่า Power Factor หรือค่า PF ของตัว UPS ด้วยครับว่าจ่ายได้ประมาณไหน ถ้าได้ 0.8-0.9 ขึ้นไปจนใกล้เคียง 1 ได้ยิ่งดี อย่าไปดูค่า VA อย่างเดียวครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Bookmarks

Bookmarks