Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ CPU Cooler สำหรับ i7 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ CPU Cooler สำหรับ i7 หน่อยครับ

ผมใช้ i7-920 D0 กับ ซิ้งเดิมอยู่ตอนนี้ รู้สึกว่า i7 นี่มันร้อนจริงๆ เดิมๆ ตอนไม่คล๊อก Idle อยู่ที่ 50+ องศาทีเดียว

ซึ่งผมเคยใช้กับ CoolerMaster V8 กับ Thermalright Ultra 120 Extreme - 1366 มาแล้ว ขายไปแล้วทั้ง 2 ตัว

ส่วนตัวผมว่า V8 ดีกว่าหน่อยนะ ไม่ OC Idle อยู่ที่ 40 องศานิดๆ ทั้งคู่ แต่ตอน OC ไปสัก 3.60GHZ ขึ้นไปนี่สิ

เจ้า Thermalright ที่หลายๆ ท่านว่าเทพๆ พอรัน Orthos แค่ไม่ถึงนาทีทะลุไปที่ 90 ปลายๆ เกือบ 100 องศาทีเดียว

ส่วนเจ้า V8 สามารถรักษาอุณภูมิไว้ได้ที่ 70 กลางๆ ไม่เกิน 80 องศา 3-4 ชั่วโมงสบายๆ (เสียดาย V8 นะเนี้ย ขายไปแล้ว T T)

ส่วนเจ้า Thermalright ก็ขายทิ้งไปนานละ แล้วตอนนี้ชักอยากลากบ้าง ไม่ได้ลากมานานตั้งแต่ใช้ซิ้งเดิม เลยอยากถามว่าเพื่อนๆ ที่ใช้ i7

ใช้ CPU Cooler ตัวไหนกันบ้าง และอุณภูมิเท่าไรกันบ้าง ไว้เป็นแนวทางจะไปซื้อเย็นนี้ล่ะ (ยังไม่มีงบเล่นน้ำ) ตอนนี้สนใจตัวนี้อยู่

ZALMAN CNPS10X Extreme - 2350 บาท ที่ Jedi ใครเคยใช้แนะนำด้วยครับ หรือ ตัวอื่นก็ได้ครับ ^^
    Attached Files
    Last edited by Alesana!; 20 Jul 2009, 09:46:22.

thermalright 120 ex ของผม idle 36-40 ห้องเเอร์ 28 องศา คล๊อก 3.6 ครับ c0

Comment

Originally posted by lemonstory View Post
      thermalright 120 ex ของผม idle 36-40 ห้องเเอร์ 28 องศา คล๊อก 3.6 ครับ c0
      ทำไม Thermalright ผมมันแปลกๆ นะ เปลี่ยนพัดลมใส่ 2000 รอบก็แล้ว ซิลิโคนก็ใช้ทั้งของที่มันแถมมาก็แล้ว

เปลี่ยนเป็น MX-2 ก็แล้ว ใช้ของ CoolerMaster (สีขาว) ก็แล้ว ก็ยังร้อนอย่างที่ผมบอกไว้อ่ะ

Comment

thermalright 120 ex
        Cooler Master V8
        TB120+ขา 1366

Comment

อยากเย็นต้องอย่างงี้อ่ะครับ เอาพัดลม 12เซ็นจ่ออีกสามตัว

Comment

ถ้าไม่กลัวใหญ่ แนะนำ IFX-14

Comment

ผม OC 4.0 ใช้ True Black ตอนโหลดหนักๆ (LinX) อยู่ที่ 80-85 ไม่เคยจะแตะ 90 เลย
              ห้องธรรมดานะครับ ใช้คู่กับ MX-2 + Coolermaster 90CFM
              ทำไมของท่านแค่ 3.6 ถึงแตะ 90 ได้ละครับนั้น ใส่ซิ้งค์แน่นหรือเปล่าครับ
              CNPS10X น่าจะเย็นเหมือนกัน แต่ผมเห็นระดับความดังของพัดลม เลยเลิกสนใจครับ อิอิ

อีกตัวกำลังเป็นที่ล่ำลือที่ ตปท ก็ตัวนี้ครับ Prolimatech Megahalem
              แต่ต้องสั่งเองนะครับ บ้านเรายังไม่มีใครเอาเข้ามาขาย

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เวปเข้ายากเลยไม่ได้เข้ามาดูตั้งหลายวัน - -"

ตกลงก็สอย Zalman CNPS10X Extreme มาแล้วล่ะครับ พอปรับพัดลม 2000+ รอบ

เข้าไป ดังใช้ได้เลย 555+ แต่ไม่เป็นไรช่างมัน T T อุณภูมิก็ได้อย่างที่เห็นละครับ

อันนี้ Idle ที่ 2.66GHz เดิมๆ ยังไม่ได้ OC เลย ทุกๆ ท่านว่าเป็นไงบ้าง หรือยังร้อนอยู่ครับ

Comment

^
                  ^
                  ลองลากซักหน่อย อยากเห็นอุณหภูมิตอน full load ว่าซิ้งค์ตัวนี้มันจะคุมอยู่รึป่าว

Comment

กำลังดีครับ idle แต่นี้ท่านยังไม่ปิดพวกฟังค์ชั่นประหยัดพลังงานใช่เปล่าครับ
                    ลอง OC แล้วเทส fulload หน่อยครับ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                      ^
                      ^
                      ลองลากซักหน่อย อยากเห็นอุณหภูมิตอน full load ว่าซิ้งค์ตัวนี้มันจะคุมอยู่รึป่าว
                      Originally posted by MXdeFunk View Post
                      กำลังดีครับ idle แต่นี้ท่านยังไม่ปิดพวกฟังค์ชั่นประหยัดพลังงานใช่เปล่าครับ
                      ลอง OC แล้วเทส fulload หน่อยครับ
                      จัดให้ครับ ^^ ผมว่า ok แล้วล่ะ เย็นกว่า V8 5 องศาแน่ะ แต่ลองรัน Orthos 5 นาทีให้ดูนะ

ไม่ค่อยมีเวลาเทส อิอิ (5 นาทีก็น่าจะรู้ผลแล้วล่ะ เพราะเผาหลายๆ ชม. มันก็จะคงที่อย่างนั้น

จะมีช่วง 1-2 นาทีแรกละที่มันจะยังไม่ค่อยนิ่ง) ตกลงว่าสบายใจแล้วครับ
                      Last edited by Alesana!; 23 Jul 2009, 09:04:38.

Comment

เย็นดีครับ

Comment

Working...
                        X