overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member mcccc's Avatar

Default เติมหมึกข้ามยี่ห้อได้หรือไม่

พอดีตอนนี้มีหมึกเติมยี่ห้อInkman สำหรับเติม Epson R230
    อยากทราบว่าจะเอาหมึกดังกล่าวมาเติมHP F4280 ได้ไหมครับ
    เพราะหมึกเหลือเยอะมาก ไม่อยากซื้อใหม่

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member PUMPKINBIG's Avatar
    ท่าน้ำนนท์-เมืองทองธานี-บางปู

เติมแล้วเส้นมันจะแตกนะครับ ภาพจะเบลอ ๆ - -
    ถ้าผสม ๆ ได้แต่น้อย ๆ แต่ถ้าปริ๊นเลยได้ถอดตลับมาล้างแหงม ๆ

OverclockZone Member mcccc's Avatar

ถ้าใครเคยทำบอกหน่อยนะครับ

OverclockZone Member kyoung's Avatar

คือของแต่ละยี่ห้อมันมีสูตรผสมแตกต่างกันครับ(แบ่งตามรหัสสีอีกต่างหาก)
    ขอแนะนำว่าให้ใช้สี ให้ตรงกับยี่ห้อจะคุ้มกว่าครับ(แม้จะเป็นสีก๊อปก็ตามครับ)
    เพราะบางทีถ้าเติมไม่ตรง ยี่ห้อ(รหัสสีของยี่ห้อด้วยนะ) ตลับหมึก อาจจะ เอวัง อ่ะครับ(ตลับก๊อปยังพอว่าถ้าตลับแท้ก็ยิ้มทั้งน้ำตา เอิ๊กๆ)

ปล.ยืนยันคำเดิมครับว่า ให้ใช้สีตรงกับยี่ห้อ แม้ว่าจะเป็นสีก๊อปก็ตาม
    -สีก๊อป คือ สีที่ เลียนแบบสีแท้(สูตรเดียวกัน เป๊ะๆ)
    Last edited by kyoung; 21 Jul 2009 at 02:33:55.

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

ห้ามใช้ข้ามยี่ห้อครับ

เพราะ... rep ข้างบนตอบไปแล้ว

ถ้าไม่อยากให้ตลัดของท่านเน่า แนะนำ ของใครของมันดีสุดครับ ถ้าอยากรู้ว่าเป็นอย่างไร ผมพอจะบอกได้เช่น
    - หัวหมึกตัน พ่นไม่ออก ( เคยโดนมาแล้ว แรกๆ ใช้ได้ พอใช้ได้สักพัก มันจะตันไปเอง )
    - เส้นแตก บางทีก็จาง บางทีก็ลายๆ

สรุป ไม่เป็นผลดีครับ

OverclockZone Member

ห้ามทำเด็ดขาดครับ โมเลกุลเม็ดสีต่างกัน จุดเดือดของ HP ก็ต่างกัน เพราะ epson ใช้ระบบไฟฟ้าในการพ่น ไม่ได้ใช้ความร้อนเหมือน HP ยิ่งสีดำหัวพิมพ์เป็นหมึกกันน้ำ ผมว่าแค่้เติมเข้าไปก็รั่วหมดล่ะ

แนะนำว่าหาหมึกตรงรุ่นมาใช้ดีกว่าครับ เดี๋ยวหมึกรั่วลงไปด้านล่าง บอร์ดช๊อตแล้วหนาว....... นะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำปรึกษา

ขอคำแนะนำหมึกเติมทีครับ ใช้ยี่ห้อไรดี ถูกๆด้วย

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ได้....แต่มันจะพัง

แนะนำให้ใช้หมึกแท้ครับไม่อย่างงั้นก็ติดอิ้งแท้งไปเลย

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ใช้ข้ามได้สบายเมื่อก่อนอยู่ร้านหมึกทำหมด อิงเจ็ต เลเซอร์
    หมึกเติม ยี้ห้อใหนถ้าค่าสีตรงกันใช้ได้หมด ยกเว้นแค่ตลับใช้ข้ามไม่ได้
    จริงตลับมันแค่รูปร่างกับหัวจ่ายแค่นั้นละ ข้างในคือๆกัน

ยกเว้นใส่คนละค่าสี พิมพ์ออกมาไม่ตรงตลับอาจเดี้ยงได้
    ของเอบสันรุ่นๆก่อนๆมันมีชิพฝังอญยู่หัวอ่านไงเลยเติมไม่ได้ พอทำเลยเลยขึ้นโชว์ไง

เรื่องตลับหมึกมันเป็นเรื่องการขาย ลองตกลงทำมาตรฐานกลางออกมาสิ พวกอวดเวอ่ร์ได้ขายไม่ออก

แล้วจะรู้ค่าสีได้ยังไงอ่ะครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

เมื่อก่อนมันมีรหัสตัวเลขบอก
    ตอนนี้ไม่ได้จับนาน ไม่แน่ใจอาจเขียนแค่CMYK
    ถ้าดูไม่เป้นก็อย่าเสี่ยงครับ
    เพราะEPSON มันเลือกหมึกพอสมควรจากระบบหัวฉีดของมัน
    เวลาเลือกซื้อจะดูแบรนด์นี้เป้นตัวสุดท้ายเพราะเติมหมึกยากนี่ละ
    Last edited by Nero Angel; 22 Jul 2009 at 20:26:40.

OverclockZone Member prolimited's Avatar

แง้ว
    เวลาฉุกเฉินผมชอบหยิบหมึกของเครื่องปริ้นเก่ามาเติมเครื่องใหม่ยุเรื่องเลย
    เครื่องเก่า canon
    เครื่องใหม่ lexmark
    ดีนะที่ยังมะแต๊ป

แล้วมันพิมพ์แตกต่างไปจากหมึกปกติไหมอ่ะครับ

ใกล้เคืองมาก ถ้าไม่พิมพ์แบบละเอียดสุดดูแทบไม่ออก

Cannonใช้ง่ายสุดไม่เลือกหมึก หยิบมาเติมได้หมด
    Lexไม่แน่ใจ แต่แบบ Dotเทพมาก

OverclockZone Member ball0910400's Avatar

ล่าสุดผมเอาหมึกสีแคนอนมาเติมเครื่องเอชพี
    เท่าที่ใช้ไปตอนนี้ปกติดีครับ งานพิมพ์ก็โอเค คุณภาพดีตามปกติ
    ส่วนระยะยาวคงต้องดูกันต่อไป

OverclockZone Member 2dayagokid's Avatar
    Bangna, Bangkok

ได้ แต่ hp อายุสั้นแน่ๆ
    เพราะ inkjet แบรนนี้รู้ๆกันว่า sensitive สุดๆ

OverclockZone Member bally555's Avatar
    Bangkok Thailand and Brisbane Australia

ผมเอาหมึกepsonมาเติมcanonคับ หัวตันไปแล้ว iP4200ด้วย เพิ่งเบิกMP630มาใหม่ หมึกepsonโยนทิ้งไปเลย ว่าแต่มีใครรู้วิธีล้่างหัวcanonบ้าง ลองล้างน้ำแล้ว แต่ก้อไม่หาย เสียดายเหมือนกัน หรือมีที่ไหนขายprint headบ้าง

OverclockZone Member

มายืนยันว่าเติมข้ามได้ เอาหมึก canon มาเติม epson บ่อยๆ

กลายเป็นหมึก epson เองที่ตันบ่อยกว่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks