overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30
    OverclockZone Member subway808's Avatar

Default มือใหม่ครับ พอดีจะเพิ่มแรม P4 (R) 3.2

อันนี้สเปคนะครับ
    Computer Case,Dell Optiplex GX280,Pentium(R)4 3.2 GHz,Ram DDR 2/ 1 GB,Harddisk 320 GB. (เป็น Core 2นะครับ) Bord775

พอดี คอมมันชอบค้างอะครับ ลักษณะก้อคือ พอเปิดโปรแกรมพร้อมๆกัน แต่ก้อแค่ วินแอม กะ

ออนเอ็มเอสเอ็น แล้วก้อเปิดอินเตอร์เนต พอเล่นไปสักพัก คือ มีเสียงพัดลมเหมือน ว่าเราเปิดพัดลมให้

แรงขึ้น เหมือนพัดลมทำงานหนัก แล้วมันก้อจาเริ่มค้าง คือเม้าส์ เปนรูปนาริกาทราย แล้วก้อ กดอาไร

ไม่ได้ เลื่อนไม่ได้ เลยครับ ไวรัสผมแสกนทุกวัน คลีนอัพดิส ทุกวัน ไม่มีโปรแกรมอะไรมากวน แต่

เหมือนคอม ผมทำงานหนัก ทั้งๆที่ มัน่า จะทามงานได้ดีกว่านี้ ช้าๆแปลก ซึ่งไม่น่าจะเป็น เพราะมัน เปน Pentium 4 Core 2

เลยคิดว่า จา ลองเพิ่มแรมดู ผมมือใหม่ผมก้อไม่รู้จะแก้ไขมันยังไงอะครับ ก้อเลย ยกแคสไปที่ร้าน

ร้านบอก ว่าผมเป็นแรม DDR 2 บัส 400 ผมก้อไม่รู้เรื่อง เค้าบอกใส่แล้วมันจะทำงานไม่เต็มที่ อา

ไรไม่รู้ สรุปว่าใส่แล้วมานจะไม่คุ้ม ผมก้อเลยไม่ได้ใส่ สรุปยกไปทามไม วะหนักก้อกนัก 55

ผมก้อเลยอยากถามปัญหา อะครับ ว่า แรมผมตอนนี้ มัน Ram DDR 2/ 1 GB จะใส่เพิม อีกสัก 1

Gb แต่มันเปนแบบที่ร้านเค้าบอกคือBus 400 มันจะมีผลกระทบยังไงครับ แล้วผมจะใส่ Bus อื่นๆไม่

ได้หรอครับ ผมไม่รู้จิงๆกลัวซื้อมาแล้วเสียเปล่า อ่อ ลืมบอก มันมีที่เสียบ 4ช่องนะครับ

แล้วอาการข้างต้นเกิดจากอะไรครับ ผมมือใหม่ครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุนครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member arito's Avatar

จะใส่ bus มากกว่า 400 ก็ได้คับ มีให้เลือก

-ใส่เพิ่มอีก1gb/400 จาก 1gb/400 เป็น 2gb/400 ก็ได้ จะเป็น 2gb แต่ busแค่ 400 ไม่เร็วเท่า bus 667หรือ 800 (ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่หรอก)
    -ใส่เพิ่มอีก1gb/667หรือ 800 จาก 1gb/400 เป็น 2gb/400 เพระาถ้าใส่ bus ที่สูงกว่า มันจะวิ่งตัวที่ bus ต่ำกว่าคับ
    ถึงคุณใส่ ตัวนึง bus 400 อีกตัวเป็น bus 800 ยังไงก็วิ่งที่ bus 400 คับ

พอจะเข้าใจนะ

OverclockZone Member subway808's Avatar

Quote Originally Posted by arito View Post
    จะใส่ bus มากกว่า 400 ก็ได้คับ มีให้เลือก

-ใส่เพิ่มอีก1gb/400 จาก 1gb/400 เป็น 2gb/400 ก็ได้ จะเป็น 2gb แต่ busแค่ 400 ไม่เร็วเท่า bus 667หรือ 800 (ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่หรอก)
    -ใส่เพิ่มอีก1gb/667หรือ 800 จาก 1gb/400 เป็น 2gb/400 เพระาถ้าใส่ bus ที่สูงกว่า มันจะวิ่งตัวที่ bus ต่ำกว่าคับ
    ถึงคุณใส่ ตัวนึง bus 400 อีกตัวเป็น bus 800 ยังไงก็วิ่งที่ bus 400 คับ

พอจะเข้าใจนะ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

อาการข้างต้นน่าจะเกิดจากความร้อนของCPU ผมเคยไปซ่อมคอมรุ่นนี้ รู้สึกว่าพัดลมซีพียูจะไม่แน่น พอเล่นไปซักแปปคอมจะดังมาก(พัดลมดังจริงๆ) ถามเจ้าของเขาว่าเมื่อก่อนไม่เห็นเป็นตั้งแต่เปลี่ยนจอคอมใหม่เป็น ถามไปถามมาปรากฏว่าเมื่อก่อนใช้จอ CRTวางบนเคส เลยลองเอาจอเก่ามาว่างหายครับ ปรากฏว่าจอเก่าหนัก กดให้พัดลมซีพียูแน่นไปในตัว(เอามือลองกดลงไปแรงๆก็หายเหมือนกัน) -*- ลองดูนะครับ

Quote Originally Posted by MrSexMan View Post
    อาการข้างต้นน่าจะเกิดจากความร้อนของCPU ผมเคยไปซ่อมคอมรุ่นนี้ รู้สึกว่าพัดลมซีพียูจะไม่แน่น พอเล่นไปซักแปปคอมจะดังมาก(พัดลมดังจริงๆ) ถามเจ้าของเขาว่าเมื่อก่อนไม่เห็นเป็นตั้งแต่เปลี่ยนจอคอมใหม่เป็น ถามไปถามมาปรากฏว่าเมื่อก่อนใช้จอ CRTวางบนเคส เลยลองเอาจอเก่ามาว่างหายครับ ปรากฏว่าจอเก่าหนัก กดให้พัดลมซีพียูแน่นไปในตัว(เอามือลองกดลงไปแรงๆก็หายเหมือนกัน) -*- ลองดูนะครับ
    ได้ครับจาลองดูขอบคุนครับ

Quote Originally Posted by MrSexMan View Post

ผมลองกดพัดลมดุก้อไม่มีไรเปลี่ยน ถ้ามันไม่แน่น มันจะมีอาการยังไงบอกให้เรารู้ได้ไหมครับ รบกวนถาม ผมก้อว่ามานน่า จามาจากความร้อน

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ถอดออกมา ใส่ซิลิโคนใหม่ เอามาทำความสะอาดใหม่

อ่อ รู้สึกว่า มันจะไม่เหมือนซิ้งทั่ว ๆ ไป

รู้สึกว่า มันจะเป็น พัดลมโบลเวอร์ มั้งนะ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Pentium(R)4 3.2 GHz มันจะเป็นคอร์ทูได้ไงครับ
    มันคอร์เดียว 2 เทรด

อัพไปใส่ E2xxx แรงก่ากันเยอะ

เรื่องแรมใส่ไปเถอะครับ มือ2เยอะแยะ 1g ตัวละ 300 เอง
    มันก็วิ่งบัส 400 ตามระบบของท่านท่านได้ใช้มันก็ถือว่าคุ้มค่าแล้ว
    ไม่ใช่ใส่ 8g แต่ใช้วินโว์ 32 บิทแล้วใช้ได้แค่ 3g กว่าแบบนี้ถึงเรียกว่าไม่คุ้มครับ

ส่วนอาการที่เป็นลองถอดเครื่องออกมาปัดเช็ดฝุ่นแล้วทาซิลิโคนที่ซีพียูใหม่น่าจะหายครับ

Quote Originally Posted by dimensions View Post
    ถอดออกมา ใส่ซิลิโคนใหม่ เอามาทำความสะอาดใหม่

อ่อ รู้สึกว่า มันจะไม่เหมือนซิ้งทั่ว ๆ ไป

รู้สึกว่า มันจะเป็น พัดลมโบลเวอร์ มั้งนะ
    ใช่คับ มันเหมือนพัดลม โบเวอร์

ถ้าผมถอดมามีหวังพังแน่ๆ แล้วใส่ซิลิโคนคือยังไงผมมือใหม่มากครับ ไปให้ร้านทั่วไปทำให้ได้ไหมครับ มีร้านแนะ นำไหมครับ ขอบคุนล่วงหน้าครับ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    Pentium(R)4 3.2 GHz มันจะเป็นคอร์ทูได้ไงครับ
    มันคอร์เดียว 2 เทรด

อัพไปใส่ E2xxx แรงก่ากันเยอะ

เรื่องแรมใส่ไปเถอะครับ มือ2เยอะแยะ 1g ตัวละ 300 เอง
    มันก็วิ่งบัส 400 ตามระบบของท่านท่านได้ใช้มันก็ถือว่าคุ้มค่าแล้ว
    ไม่ใช่ใส่ 8g แต่ใช้วินโว์ 32 บิทแล้วใช้ได้แค่ 3g กว่าแบบนี้ถึงเรียกว่าไม่คุ้มครับ

ส่วนอาการที่เป็นลองถอดเครื่องออกมาปัดเช็ดฝุ่นแล้วทาซิลิโคนที่ซีพียูใหม่น่าจะหายครับ

ขอบคุนที่แนะนำครับ

ปัดเช็ดฝุ่นแล้วทาซิลิโคนที่ซีพียูใหม่ ทำไม่เป็นอะครับ มือใหม่ เอ่อถามหน่อยนะครับ ทำไมต้องทาซิลิโคน

แล้วไปให้ร้านทั่วไปทำให้ได้ไหมครับ ค่าใช้จ่ายแพงไหม

ขอบคุนสำหรับคำแนะนำนะครับ

OverclockZone Member
    สะพานสูง ชานเมืองกรุง

ไม่น่าจะเป็นที่แรมไม่พอน่ะครับ 1gb แล้วรันโปรแกรมอย่างที่บอกมามันเเหลือๆ เลยน่ะครับ
    ลำดับแรกสุด เอาวินโดว์เป็นแพะก่อน (มุกนี้ใช้ประจำ) เพราะไม่รู้ว่าเจ้าวินโดว์มันแฮงค์ตรงไหนหรือเปล่า การใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกันนี่เนอะ การดูแลระบบวินโดว์ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

กด Ctrl+Alt+Del จะขึ้นหน้าต่าง Windows Task Manager เลือกช่อง Performance

1. ดูที่ช่อง PF Usage ว่าเครื่องใช้แรมอยู่เท่าไหร่ คิดว่าไม่เกิน 500mb ซะด้วยซ้ำ (ถ้าเกินก็ผิดปกติล่ะ)
    2. ดูที่ช่อง CPU Usage ว่ามันรันอยู่กี่เปอร์เซ็นต์ เปิดแค่โปรแกรมที่ว่ามันไม่น่าเกิน 10% ถ้าขึ้นเป็น 100% ตลอดก็แสดงว่าผิดปกติ แก้ง่ายที่สุด+ดี ก็ลงวินโดว์ใหม่ เพราะมันอาจไปแอบรันอะไรอยู่ ไล่กันเหนื่อยขี้เกียจตาม

หากทั้ง 2 ข้อที่กล่าวมาปกติ ก็ค่อยมาไล่แก้เรื่องฮาร์ดแวร์ คือซีพียูอาจจะร้อน ฮาร์ดดิสใกล้แจ้ง แรมเริ่มเน่า บอร์ดเริ่มเสื่อม เฮ้อ.. เหนื่อยเนอะ ก็ต้องหาโปรแกรมตรวจสอบฮาร์ดแวร์ ว่ามันยังทำงานปกติดีอยู่หรือเปล่า ขี้เกียจเล่าอีกแระ หาดูจากกระทู้เก่าๆ เอาเองน่ะ

Quote Originally Posted by bw1971 View Post
    ไม่น่าจะเป็นที่แรมไม่พอน่ะครับ 1gb แล้วรันโปรแกรมอย่างที่บอกมามันเเหลือๆ เลยน่ะครับ
    ลำดับแรกสุด เอาวินโดว์เป็นแพะก่อน (มุกนี้ใช้ประจำ) เพราะไม่รู้ว่าเจ้าวินโดว์มันแฮงค์ตรงไหนหรือเปล่า การใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกันนี่เนอะ การดูแลระบบวินโดว์ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

กด Ctrl+Alt+Del จะขึ้นหน้าต่าง Windows Task Manager เลือกช่อง Performance

1. ดูที่ช่อง PF Usage ว่าเครื่องใช้แรมอยู่เท่าไหร่ คิดว่าไม่เกิน 500mb ซะด้วยซ้ำ (ถ้าเกินก็ผิดปกติล่ะ)
    2. ดูที่ช่อง CPU Usage ว่ามันรันอยู่กี่เปอร์เซ็นต์ เปิดแค่โปรแกรมที่ว่ามันไม่น่าเกิน 10% ถ้าขึ้นเป็น 100% ตลอดก็แสดงว่าผิดปกติ แก้ง่ายที่สุด+ดี ก็ลงวินโดว์ใหม่ เพราะมันอาจไปแอบรันอะไรอยู่ ไล่กันเหนื่อยขี้เกียจตาม

หากทั้ง 2 ข้อที่กล่าวมาปกติ ก็ค่อยมาไล่แก้เรื่องฮาร์ดแวร์ คือซีพียูอาจจะร้อน ฮาร์ดดิสใกล้แจ้ง แรมเริ่มเน่า บอร์ดเริ่มเสื่อม เฮ้อ.. เหนื่อยเนอะ ก็ต้องหาโปรแกรมตรวจสอบฮาร์ดแวร์ ว่ามันยังทำงานปกติดีอยู่หรือเปล่า ขี้เกียจเล่าอีกแระ หาดูจากกระทู้เก่าๆ เอาเองน่ะ
    ขอบคุนมากครับสำหรับคำแนะนำ

มันประมานนี้อะครับผมก้อดูไม่ออก อันนี้ เปิดวินเอ็ม ออนเอ็ม เจ็ทออดิโอ้ (เปิดหน้าต่างเฉยๆไม่ได้กดอัด) แล้วก้อเข้า ที่เว็บนี้แหละครับ ทำงาน3อย่าง แล้วลองกดแบบที่บอกมา
    ช่วยดูให้หน่อยนะครับ
    รูป รูป
    Last edited by subway808; 24 Jul 2009 at 17:41:56.

Quote Originally Posted by subway808 View Post

มันประมานนี้อะครับผมก้อดูไม่ออก อันนี้ เปิดวินเอ็ม ออนเอ็ม เจ็ทออดิโอ้ (เปิดหน้าต่างเฉยๆไม่ได้กดอัด) แล้วก้อเข้า ที่เว็บนี้แหละครับ ทำงาน3อย่าง แล้วลองกดแบบที่บอกมา

มีครายดูเป็นช่วยดุหน่อยครับ ตอนนี้แค่ เปิด hi5 พร้อมกัน 3คน พัดลมก้อบูสขึ้นมา แล้ว ไม่เข้าใจเลย แล้วก้ออาการข้างต้นมาเลย ...T_T

OverclockZone Member amcrew's Avatar

มันร้อนดิคับพัดลมถึงทำงานเต็มที่ ซีพียูวิ่ง 60 ก่าเปอเซ็น
    ถ้าฝุ่นเยอะ ซิลิโคแข็งน่าจะร้อนเป็นธรรมดา

พัดลมมันไม่ได้เป็นแบบโบลเวอร์มั้งครับ เพราะเคยถอดเครื่องแบรนมาครั้งนึง
    มันเป็นกรอบพลาสติกเฉยๆ ไว้บังคับทางลมให้ออกหลังเคสอ่ะครับ

อย่างเครื่องที่เคยถอด ซีพียูไม่มีพัดลม มันจะเป็นกรอบ พลาสติกครอบ จากซิ้งซีพียูไปที่psu
    โดยที่ใช้พัดลมจาก psu ตัวเดียวดูดความร้อนจากซิ้ง และ ตัว psu พ่นออกลังเคสครับ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    มันร้อนดิคับพัดลมถึงทำงานเต็มที่ ซีพียูวิ่ง 60 ก่าเปอเซ็น
    ถ้าฝุ่นเยอะ ซิลิโคแข็งน่าจะร้อนเป็นธรรมดา

พัดลมมันไม่ได้เป็นแบบโบลเวอร์มั้งครับ เพราะเคยถอดเครื่องแบรนมาครั้งนึง
    มันเป็นกรอบพลาสติกเฉยๆ ไว้บังคับทางลมให้ออกหลังเคสอ่ะครับ

อย่างเครื่องที่เคยถอด ซีพียูไม่มีพัดลม มันจะเป็นกรอบ พลาสติกครอบ จากซิ้งซีพียูไปที่psu
    โดยที่ใช้พัดลมจาก psu ตัวเดียวดูดความร้อนจากซิ้ง และ ตัว psu พ่นออกลังเคสครับ

ขอบคุนมากครับ
    เดวจะลองเอาออกมาปัดฝ่นุดูไม่รู้จาหายไหม

เปิดคอมเฉยๆๆไม่ทำอะไรมันยังบุศตัวเองเลยครับพัดลมตอนนี้ ... T_T

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

เท่าที่เคยแกะเครื่องมียี่ห้อ สังเกตดูพัดลมจะไม่ใช่ของ intel ครับ สงสัยเอาพัดลมถูกๆมาใส่ให้แทน ยังไงถ้าทำความสะอาดแล้วยังไม่ดีขึ้น ลองเปลี่ยนพัดลมดูครับ
    Pentium(R)4 3.2 GHz มันร้อนมากเป็นปกติอยู่แล้วครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น dual core หรือ core 2 (ไม่รู้ว่าเมนบอร์ดเครื่องนี้รองรับรึเปล่านะครับ) จะเย็นและแรงขึ้นเยอะครับ

immortalpao's Avatar

พาวเวอร์ชัพพายทำงานหนักไหม ร้อนมากไหม ถ้าร้อนมาก แสดงว่าซัพพายวัตไม่ค่อยถึง ถ้าไม่ก็อาจจะเป็นความร้อนแล้ว

Quote Originally Posted by subway808 View Post

ดูไม่เปนอะครับไอ้ตารางข้างบนอะ รอผู้ใจบุญแปลให้อะครับ

OverclockZone Member tonsinoda's Avatar

ดูแค่Caseก็พอจะรู้คับ

เจอปัญหาคาวมร้อนชั่ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks