overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

Default เพิ่งไปถอย Sound Blaster X-Fi Titanium มาคับ

เป็น PCI-Ex คับ ใช้กับลำโพง Creative M5300 5.1 ใช้ดูหนังฟังเพลง ทั่วไปคับผม ผมอยากจะรู้ว่า ผมตัดสินใจถูกหรือเปล่าที่ซื้อตัวนี้มา แบบว่าเป็นซาวด์การ์ดตัวแรก โปรแกรมที่มากับแผ่นยังดูงงๆ อยู่ครับ ในโปรแกรมมีอันนึงที่เขียนว่า Encoder มี off/ DTS/ Dolby ซึ่งผมไปคลิ๊กดูแล้วมันบอกว่า

(The Creative audio service is not started please reinstall application )

ผมก็นึกว่าซื้อมาแล้วมันก็จะถอดรหัสเสียงให้เองโดยอัตโนมัติเลย ต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ

แล้วควรใช้โปรแกรมอะไรดูหนังครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

OverclockZone Member scops's Avatar

ผมว่าน่าจะพลาดแล้วนะจากที่ผมเคยดูกระทู้ของท่าน เรือรบ หลายๆกระทู้ ถ้าจำไม่ผิดตอนนี้ Sound ที่ดีที่สุด
    น่าจะเป็น Asus Xonar HDAV 1.3 นะครับ

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

โอ้ สงสัยต้องเสียใจละสิเนี่ย

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

ไม่ผิดหวังหรอกครับ ถ้าเรื่องเล่นเกมแล้วเนี่ย X-Fi ยังไงก็ให้เสียง EAX ได้ดีกว่า EAX จำลองของ Asus อยุ่หลายเท่าครับ พิสูจน์ได้จากเกมที่รองรับเอาครับ แต่ในเวป creative มันจะไม่อัพเดตรายชื่อเกมนะครับ แต่เกมที่ออกมาใหม่ๆนี่ก็รองรับปกติ พวก fallout 3, farcry 2 , ,killing floor , anno1404 ไรเงี้ย อันนี้คงต้องลองเอง เช็คเองครับ

ดูจากที่คุณใช้ GTX260 เหมือนกับผมนี่ ก็รู้แล้วว่า คอเกมเหมือนกันชัวร์ๆ X-fi ไม่ผิดหวังครับ

ส่วนเรื่องโปรแกรมเนี่ย ไปโหลด X-fi Support Pack 2.0 มาลงดีกว่าครับ พวก driver โปรแกรมอะไรนี่ อัพเดตใหม่สุดละ ในแผ่นมันเก่าไปครับ

แล้ว X-fi Titanium มันไม่มีถอดรหัสด้วย souncard อะครับ ไอ้ตัว Dolby ditial , DTS encoder มันเป็นการ SPDIF ไปให้ avr ผ่านสาย optical , coax ทำการ decoder เอาอ่ะครับ ถ้าต่อผ่าน analog ก็ไม่ต้องใช้งานโปรแกรมนี้ครับ

ส่วนเรื่องดูหนัง ฟังเพลง นี่แล้วแต่ถนัดอ่ะครับ ลองดูกระทู้ Purecodec แล้วปรับเอาก็ได้ครับ ดูหนังก็ใช้ entertainment mode เพราะเสียงที่ได้มันกระหึ่มกว่าเยอะ ปรับเบสอะไรได้ด้วย
    เล่นเกมก็ใช้ game mode เพราะโหมดนี้จะใช้ EAX HD ได้เต็มที่ครับ
    ฟังเพลงก็ไปใช้ audio creation mode เพราะมันทำ bit perfect ได้ครับ (Creative Asio ด้วย)

ลองใช้งานดูก่อนครับ จะรู้ว่ามันไม่ได้กระจอกอะไรอย่างเค้ารีวิวไว้ในอีกกระทู้หรอกครับ

OverclockZone Member tach's Avatar

ถ้ามีเล่นเกมส์ ซัก 50% ก็ไม่ต้องห่วงครับ x-fi เล่นเกมส์สุดยอดครับ เกมส์มันส์ๆ ใช้ EAX เป็นส่วนใหญ่ครับ
    และในส่วนตัว คิดว่า x-fi ฟังเพลงก็ ok นี่ครับ ลองเปิด-ปิด Crytalizer ดูครับ ว่าชอบแบบไหน อาจจะถูกใจตอนฟังเพลงก็ได้นะครับ

ผมรู้สึกว่า แตกต่างกับ ออนบอร์ดมาก แล้วสอบถามนิดนึงครับ ผมสามารถใช้เล่นกีต้าร์ได้มั้ยครับ ต้องต่อสายอะไรยังไงบ้างเหรอคับ

OverclockZone Member BOMBO's Avatar

ผมว่าคิดถูกแล้วที่ซื้อ X-Fi Titanium แต่ถ้าเปลี่ยนลำโพง ผมว่าจะดีกว่านี้
    ผมว่า ลำโพง ไม่เหมาะสมกับ Sound card นะครับ

ลำโพงมีอีกตัว ดอกใหญ่ แต่เป็น 2.1 คับ กะว่าจะเอามาพ่วงด้วย ต้องหาหนทางครับ เนื่องจากเป็น ซาวการ์ดตัวแรกในชีวิต

ดันๆ

OverclockZone Member

เอาแล้วไง ผู้ร่วมชะตากรรม หุๆๆๆๆ

แม่เจ้า เสียงหยุมหยิมในเกมส์ ตำแหน่งทิศทาง มาแบบ จับทางได้ ชัดเจนกว่าเยอะ

เทียบกับตัวเก่า แล้วนี่ก็ เป็นการเสียกะตังค์ 3 พันกว่าบาทที่คุ้มค่าทีเดียว หุๆๆๆ

ไม่ได้ฟังเพลงหรือว่า ดูหนังในคอมสักเท่าไหร่ครับ

แต่เท่าที่ลองฟังเพลง ดูหนังออก 5.1 ผมคิดว่า ก็ใช้ได้นะครับ ไม่ได้ขี้เหร่อะไรหรอก เพียงแต่ มันมีตัวที่ดีกว่าในแง่รายละเอียดนั่นแหล่ะครับ คิดมากก็ เสียกะตังค์อีกเนอะ

ตั้งแต่ซื้อมา ยังไม่เคยออกจากโหมดไหน นอกจาก โหมดนี้เลยครับ หุๆๆ

Bookmarks

Bookmarks