Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการอย่างงี้ วัตต์ ไม่พอรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการอย่างงี้ วัตต์ ไม่พอรึเปล่าครับ

คือบางทีเล่นๆอยู่มันก็รีสตาทเองอะครับ

วันนึง 3-4 รอบบางวันก็ไม่เป็นเลย

เล่น Dead Space บางทีค้าง

มีอยู่ 2 ครั้ง มันรีสตาทย้ำๆ(ยังไม่เหนโลโก้ กิ๊กกาไบต์เลย)

แล้วมันก็ไม่หยุด ถ้าผมไม่กดปุ่มรีสตาทเอง T-T

ทำไงดีเนี่ย เบื่อมาก Window XP นะครับ

phenom II x3 710
    gigabyte 790fxt ud5p
    WD 500 GB 1 ลูก
    OCZ DDR3 1600 2gb*2
    HIS 4890
    OCZ Silencer 500W

ดันไป
    Last edited by Sareshiku; 25 Jul 2009, 22:11:40.

Comment

งั้นช่วย แนะนำ PSU ที่พอใช้กับสเปคผมให้หน่อยครับ

Comment

ไม่น่าใช่ไฟครับ 4890 ไม่ได้กินไปอะไรเลย ขอบอกครับ
        ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ VGA และ แฟรชใบออสดูก่อนครับ อาจต้องลงวินโดว์ตัวอื่นดูครับ

Comment

งั้นผมลองลง วินโด้ ใหม่ก่อนดีกว่า

ขอบคุณที่เข้มาตอบครับ

Comment

อาการณ์ไฟไม่พอที่ผมเป็น มันไม่ใช้ เครื่อง รีสตาร์ท นะครับ มันดับพรึบให้ใจไปอยู่ที่ตาตุ่มเลยครับ

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
              อาการณ์ไฟไม่พอที่ผมเป็น มันไม่ใช้ เครื่อง รีสตาร์ท นะครับ มันดับพรึบให้ใจไปอยู่ที่ตาตุ่มเลยครับ
              โดนมาแล้วครับ Silencer 470watt เอาใจผมตกลงไปอยู่ตาตุ่มเลย
              เลยไปหา TT 550 watt มาแทน

Comment

ใช้โปรแกรม probe ของ asus ช่วย ดูมันต่ำกว่า 12 v หรือไม่ อาการรีสตาร์ทส่วนใหญ่เกิดจากแรมครับ

Comment

ถ้าตอนอากาศเย็นๆเล่นได้ แล้วอากาศร้อนๆเล่นแล้วชอบดับชอบรีบูตเองหรือว่าใช้งานไปนานๆแล้วความร้อนที่ในพาวเวอร์สูงมาก ไฟพาวเวอร์พอครับ แต่พออากาศร้อนๆมันเริ่มจะกลายเป็น OverPeak

เพราะว่าความสามารถของการจ่ายไฟมันขึ้นอยู่กับความร้อนของพาวเวอร์ด้วย ถ้าตัวพาวเวอร์ความร้อนไม่สูงมากมันจะทนต่อการ OverPeak ได้อยู่ แต่พอความร้อนในตัวพาวเวอร์สูงมากๆความสามารถในการจ่ายไฟจะลดลงมาก เหมือนคนเมาเวลาขับรถนั้นและทั้งๆที่ตอนไม่เมาเค้ายับขับได้อยู่ดีๆ
                  Last edited by tor_Za; 22 Jul 2009, 04:12:51.
                  sigpic
                  -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                  -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                  งดแรงชั่วคราว

Comment

ไม่น่าจะใช่นะครับ อาจจะอาจากสาเหตุอื่นนะครับ ของผม สเปคคล้ายๆ ท่าน ใช้ PSU ห่วยกว่าอีกครับ

x3-710@3.00
                    M4A78T-E
                    OCZ DD3 1600 2*2
                    HIS 4850
                    Sound Card Emu 0404 pci
                    WD 1 TB black 1 ตัว
                    WD 250 GB 1 ตัว
                    DVD 1 ตัว

ทั้งหมดนี้ใช้ RIADMAX 530 ครับ
                    แต่ก็เสียวๆ เหมือนกัน ไว้มีงบแล้วจะเปลี่ยน PSU ตอนนี้งบหมดครับ

Comment

oc หรือเปล่าคับ อาจเป็นไปได้ว่าไม่เสถียร

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                        ถ้าตอนอากาศเย็นๆเล่นได้ แล้วอากาศร้อนๆเล่นแล้วชอบดับชอบรีบูตเองหรือว่าใช้งานไปนานๆแล้วความร้อนที่ในพาวเวอร์สูงมาก ไฟพาวเวอร์พอครับ แต่พออากาศร้อนๆมันเริ่มจะกลายเป็น OverPeak

เพราะว่าความสามารถของการจ่ายไฟมันขึ้นอยู่กับความร้อนของพาวเวอร์ด้วย ถ้าตัวพาวเวอร์ความร้อนไม่สูงมากมันจะทนต่อการ OverPeak ได้อยู่ แต่พอความร้อนในตัวพาวเวอร์สูงมากๆความสามารถในการจ่ายไฟจะลดลงมาก เหมือนคนเมาเวลาขับรถนั้นและทั้งๆที่ตอนไม่เมาเค้ายับขับได้อยู่ดีๆ
                        อืม ใช่เลยครับท่าต่อ ผมเห็นพวกชอบโชว์ SPU ติดเคสละขำ ขนาด700-800wเจ๋งๆ ผมยังเล่นพัง โชว์กันซะ เล่นเอาคนที่จะซื้อเข้าใจผิดหมดกว่าจะรู้ตัวอีกที ต้องเสียตังค์ อีกรอบ

Comment

ลง วิสต้า แล้วยังไม่เห็นมันรีสตาทเองเลยครับ (ดีใจมาก 555)

ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับ โปรแกรมที่กิ๊กกาไบต์แถมมาป่าว energy saver ไรเนี่ย

เพราะรอบบนี้ไม่ได้ลง

แล้วรอบนี้ ไดร์ฟเว่อการ์ดจอก็โหลดตัวล่าสุดจากเว็ปครับ (ตอนใช้เอ๊กพี ลงจากแผ่นที่แถมมา)

ตอบ คห.11 ของผมไม่ oc ครับ

เพราะทำไม่เป็นกำลังหัดอยู่ 5555
                          Last edited by PuTtz; 23 Jul 2009, 16:57:33. Reason: ลืม

Comment

Working...
                          X