overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Talking เมื่อจะซื่อโน๊คบุ๊คสักเครื่องเพื่อทำอะไรสักอย่างจะต้องดูอะไรบ้าง

เช่น ถ้าเราต้องการจะซื่อมาเพื่อ เล่นเกมส์+เน็ต ทำงานบ้าง(ออกแบบกราฟฟิค)เราจะต้องดูอะไรที่เครื่องโน๊ตบุ๊คบ้างงะ จะให้ดูว่าเค้าผลิตมาเพื่อเจาะกลุ่มตลาดระดับไหน(เค้าผลิตเพื่อความต้องการของลูกค้าอยู่แล้ว) หรือดูสเปกของเครื่องและอุปกรณ์ในตัวที่ติดมาพร้อมกับเครื่อง หรือดูที่บริการ หรือดูที่งบประมาณ(งบประมาณไม่ตรงกับความต้องการ) แล้วพวกคุณละดูอะไรเป็นหลักอะไรเป็นลอง
    อยากผมนี้ไม่รู้จัดอยู่ กลุ่มตลาดไหน คิดจะซื่อโน๊ตบุ๊ตสะเครื่อง ดันแค่มีงบอยู่ 20,000 จะเอาไวทำงานเล่นเกมส์สเปกหนักๆ+เน็ต+ดูหนัง+เดินทางเคลื่อยย้ายบ่อย(เน้นบันเทิงจักนิ)น้ำหนักเบา(ไม่เกิน 1.5กำลังดี)ประมาณว่าเน็ตเล่นได้ทุกที่ความต้องการสูงแต่งบ มีแค่เนี้ยลองๆดูก็เล่งๆ Sony Vaio VGN-Z16SN ไวอยู่แต่กลุ่มเป้าหมายเค้าผลิตมาเพื่อคนระดับธุรกิจ+คนทำงานดูๆจากที่เค้า เทสวิวกันแล้วเค้าว่าระเสียงไม่ดูเท่าที่ควร(ตอนนี้ยังไม่รู้ราคาด้วยเดียวๆว่าจะไปหาดูอีกที่)เลยเข้ามาถามพวกเราชาว บอร์ดหน่อยว่าจะชีแนะนำอย่างได้ดี
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

20k กะ vaio - -"

ผมไม่สนอ่ะครับ การตลาดบ้าบอไร

หาข้อมูลจากเวบบอร์ดนี่แหละ อ่านการตอบรับจากรุ่นที่เค้าซื้อๆกันไป

เออสองหมื่น รุ่นนั้นรุ่นนี้แรง มีปัญหาอะไรบ้าง

ลองเปรียบเทียบกะยี่ห้อข้างๆดู เหนือกว่าด้อยกว่ายังไง

ถ้าไม่เข้าใจข้อมูลด้านเทคนิคก็อาจจะเสียเปรียบหน่อย

ดันแค่มีงบอยู่ 20,000 จะเอาไวทำงานเล่นเกมส์สเปกหนักๆ+เน็ต+ดูหนัง+เดินทางเคลื่อยย้ายบ่อย(เน้นบันเทิงจักนิ)น้ำหนักเบา(ไม่เกิน 1.5กำลังดี)

หายากครับ ได้ CPU แรง การ์ดจออาจจะออนบอร์ด

ได้การ์ดจอปานกลาง ซีพียูก็ปานกลาง

จะเอาาแรงทั้งสองอย่าง ก็ต้องแปนผันตามงบครับ

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

จขกท.บอกความต้องการได้ขัดแย้งในตัวของมันเองดี :P
    1.มีงบ 20,000 บาท
    2.ใช้เล่นเกมส์
    3.ต้องการ Mobility
    4.ต้องการภาพลักษณ์ อย่าง Sony

ข้อแรก ก็ไม่ผ่านเกณฑ์ข้อ 2-4 แล้วล่ะครับ
    บางทีรสนิยม กับกระเป๋าสตางค์ ก็เป็นคนละเรื่องกัน

20,000 จะผ่านไปข้อ 2 ยังยากเลย

ถ้าอยากได้รวบ 1-4 ต้องมีอย่างน้อยสัก 35,000 บาทนะครับ (และซื้อจากในบอร์ดนี้ด้วย)
    หากซื้อในตลาด ก็ต้องมีสัก 45,000 เป็นอย่างน้อยน่ะครับ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

VAIO มือสองยังลำบากเลยครับ ราคานั้นคงได้แค่เน็ตบุ๊คตัวที่เป็น z520 เลยล่ะมั้ง = ='

ถ้าต้องการแบบนั้นจริงๆ แรง เร็ว พกพาสะดวก ถูก ไม่มีในโลกครับ
    จะมีใกล้เคียงสุดก็ Netbook ของ Asus ตัวที่การ์ดจอ 9300M
    แต่บอกให้เลยว่าซีพียูมันขุดอะไรไม่ค่อยขึ้นหรอก ช้ากว่าโน้ตบุ๊คเยอะ

อย่าพยายามเอาทุกอย่างแบบเป็ดครับ ตัดพี่เลือกน้องบ้างก็ยังดี
    มัวแต่รักพี่เสียดายน้อง แถมเป็นน้องล้างน้องผลาญแบบ VAIO อีก - -'

Quote Originally Posted by tteddy View Post
    จขกท.บอกความต้องการได้ขัดแย้งในตัวของมันเองดี :P
    1.มีงบ 20,000 บาท
    2.ใช้เล่นเกมส์
    3.ต้องการ Mobility
    4.ต้องการภาพลักษณ์ อย่าง Sony

ข้อแรก ก็ไม่ผ่านเกณฑ์ข้อ 2-4 แล้วล่ะครับ
    บางทีรสนิยม กับกระเป๋าสตางค์ ก็เป็นคนละเรื่องกัน

20,000 จะผ่านไปข้อ 2 ยังยากเลย

ถ้าอยากได้รวบ 1-4 ต้องมีอย่างน้อยสัก 35,000 บาทนะครับ (และซื้อจากในบอร์ดนี้ด้วย)
    หากซื้อในตลาด ก็ต้องมีสัก 45,000 เป็นอย่างน้อยน่ะครับ
    ที่ว่า 35,000 ในบอร์ดที่นี้แนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าตัวรุ่นไหนบ้าง(ข้อ 4 ไม่สนครับสนแต่ประสิทธิภาพ , คุณภาพ และความคงทนครับ(ความคิดส่วนตังของผม))เลยต้องถามคน ที่อยู่ในวงการนี้ให้ชีแนะนะครับว่าอย่างไหนดีไม่ดี
    ข้อความข้างบน ผมยกเป็นตัวอย่างใน วิธีและหลักเกณฑ์ ของพวกท่านว่าถ้าคนประเภทหรือกลุ่มไหนๆ อย่างคนเน้นบันเทิง หรือเน้นการทำงาน จะตัองดูปันจัยอะไรบ้าง เท่าที่ดูแล้วบอร์ดเรานี้จะเน้น งบประมาณมาก่อนเป็นอันดับแรกๆ

Quote Originally Posted by ยองยองซอย
    20k กะ vaio - -"

ผมไม่สนอ่ะครับ การตลาดบ้าบอไร

หาข้อมูลจากเวบบอร์ดนี่แหละ อ่านการตอบรับจากรุ่นที่เค้าซื้อๆกันไป

เออสองหมื่น รุ่นนั้นรุ่นนี้แรง มีปัญหาอะไรบ้าง

ลองเปรียบเทียบกะยี่ห้อข้างๆดู เหนือกว่าด้อยกว่ายังไง

ถ้าไม่เข้าใจข้อมูลด้านเทคนิคก็อาจจะเสียเปรียบหน่อย

ดันแค่มีงบอยู่ 20,000 จะเอาไวทำงานเล่นเกมส์สเปกหนักๆ+เน็ต+ดูหนัง+เดินทางเคลื่อยย้ายบ่อย(เน้นบันเทิงจักนิ)น้ำหนักเบา(ไม่เกิน 1.5กำลังดี)

หายากครับ ได้ CPU แรง การ์ดจออาจจะออนบอร์ด

ได้การ์ดจอปานกลาง ซีพียูก็ปานกลาง

จะเอาาแรงทั้งสองอย่าง ก็ต้องแปนผันตามงบครับ
    ถ้าไม่เข้าใจข้อมูลด้านเทคนิคก็อาจจะเสียเปรียบหน่อยนั้นสิผมก็ไม่ค่อยจะมีความรู้ด้านเทคนิดเอาสะเลย

Quote Originally Posted by Zyxzenze
    VAIO มือสองยังลำบากเลยครับ ราคานั้นคงได้แค่เน็ตบุ๊คตัวที่เป็น z520 เลยล่ะมั้ง = ='

ถ้าต้องการแบบนั้นจริงๆ แรง เร็ว พกพาสะดวก ถูก ไม่มีในโลกครับ
    จะมีใกล้เคียงสุดก็ Netbook ของ Asus ตัวที่การ์ดจอ 9300M
    แต่บอกให้เลยว่าซีพียูมันขุดอะไรไม่ค่อยขึ้นหรอก ช้ากว่าโน้ตบุ๊คเยอะ

อย่าพยายามเอาทุกอย่างแบบเป็ดครับ ตัดพี่เลือกน้องบ้างก็ยังดี
    มัวแต่รักพี่เสียดายน้อง แถมเป็นน้องล้างน้องผลาญแบบ VAIO อีก - -'
    แล้วมันไม่ใช้ โน้ตบุ๊ค หรอครับ(ส่วนตัวนะครับท่าทางคุณจะไม่ชอบ Netbook ของ Asus)

OverclockZone Member vespagointer's Avatar

ดูความต้องการ ว่าผู้ใช้ จะเอาไปทำอะไรอันดับแรก ครับ

OverclockZone Member Zocartis's Avatar

Smile

จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมน๊ะครับ
    1.งบประมาน(สำคัญที่สุดละอันนี้)
    2.คุณจะเอาไปใช้ทำอะไร(จุดประสงค์ในการใช้งาน)
    3.Spec: ต่อยอดมาจากข้อ 1 มีงบเยอะตัวเลือกก็จะเยอะตามกำลัง อีกอย่างการเลือกค่ายของอุปกรณ์ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งอีกเช่นกัน บางคนชอบ Intel บางคนชอบ AMD ต่างๆนาๆ แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ(แต่ส่วนใหญ่ NB Intel จาเยอะกว่าพอสมควร)
    4.ยี่ฮ้อ: นานาจิตตังครับตรงนี้ แล้วแต่มุมมองของแต่ละบุคคล บางคนดูชอบสเป็คดีๆราคาไม่สูงนักก็มี บางคนขอภายนอกดูดีสเป็คไม่สูงมากก็มี บางคนมองถึงเรื่องของการประกันก็มี แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลจริงๆครับ(ทุกยี้ฮ้อก็ล้วนมีข้อดีข้อเสียทั้งหมดอยู่ที่การตัดสินใจของคุณเอง)
    ขอยกตัวอย่างเล็กน้อยครับ:
    Acer: จุดขายคือสเป็คเลยครับ สเป็คบางตัวนี่ดีเกินราคาแต่ก็ต้องแลกมากับปัญหาบางอย่างที่ผมได้ยินมาอย่างงั้นอย่างงี้(แต่ผมว่าเด๋วนี้ Acer ดีขึ้นเยอะเลยน๊ะ)
    Asus: No.1 สโลแกนเขา - - แล้วแต่ความชอบครับแต่ผมชอบไปทาง Board PC ซะมากกว่าน๊ะ
    ฺำืBenQ: สเป็คดีราคาโอเคเลยครับ จาดูดีมีภาษีกว่าพวกบนๆนิดนึง
    Lenovo: กำลังฮอตเลยครับสำหรับงบ 30,000+ (เห็นเขาว่าพันธมิตร IBM)
    Dell-Toshiba: ที่เห็นๆจาเป็นพวกผู้ใหญ่วัยทำงานชอบใช้กันเยอะเลยครับ(การบริการ+ประกัน)
    Sony: ดูดี ดูหล่อ+สวย มีชาติตระกูล (ไม่ขออาจเื้อื้อมครับ+ไม่ต้องการดูดี)

ปล.ข้อคิดเล็กๆน้อยๆครับ " คุณซื้อคอมเพื่อมาหาเงินหรือว่าหาเงินเพื่อมาซื้อคอม "
    Last edited by Zocartis; 22 Jul 2009 at 11:38:50.

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

^
    ^
    555+ คห.ข้างบนไม่มี HP & Compaq อิๆ ของมัน(ร้อน)แรง

.................

ปัจจัยในการพิจารณา
    แบบที่ 1 ซึ่งเป็นแบบทั่วๆ ไป
    ข้อ 1.กระเป๋าสตางค์ หรือ ผบทบ.(ผู้บัญชาการที่บ้าน - เมีย)อนุมัติได้แค่ไหน
    ข้อ 2.ประเภทการใช้งาน เป็นตัวกำหนดสเปคที่จะเลือกซื้อ
    ข้อ 3.ภาพลักษณ์ รูปลักษณ์ รสนิยม ความชอบ ความเชื่อมั่น ไลฟ์สไตล์

คนเราเรียงลำดับไม่เหมือนกัน จึงมีแบบอื่นเช่น
    แบบที่ 2. = ข้อ 2, 1 และ 3 ตามลำดับ คนเหล่านี้อาจจะเป็นกลุ่มคนที่สนใจโน๊ตบุ๊คมือสอง หรือความคุ้มค่าเงิน
    แบบที่ 3 = ข้อ 1, 3 และ 2 ตามลำดับ มีเงิน มีไลฟ์สไตล์เป็นของตัวเอง จะเลือกคอมพ์ในแบบที่ชอบก่อน
    แบบที่ 4 = ข้อ 3, 1 และ 2 ตามลำดับ เงินไม่ถึง แต่มีช้อยส์ในใจ คนพวกนี้จะรอซื้อสินค้ามือสอง
    หรือโมเดลที่ตนชอบเมื่อลดราคาแล้ว

แบบที่ 5 = ข้อ 2, 3 และ 1 ตามลำดับ หรือ 3, 2 และ 1 ตามลำดับ เหมือนที่ จขกท.ตั้งไว้
    เงินน้อยแต่อยากได้ของดี ความเป็นจริงหาได้ยากมาก หรือไม่ก็ของโจร 555+

วิเคราะห์เล่นๆ น่ะครับ ตัวผมเป็นแบบที่ 4 ครับ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

Netbook ซีพียูมันช้ากว่าเห็นๆ ไงครับ อีกอย่าง เน็ตบุ๊คมันไม่ใช่โน้ตบุ๊ค มันไม่มีไดรฟ์อ่านแผ่นภายใน นั่นแหละที่สำคัญ
    ผมไม่ได้ Bias อะไรกับ Asus ถ้าผมจะมีอคติบ้างก็ K40AB-VX001 ล็อตแรก จอด็อทระดับเทพนั่นแหละ

แนะนำ จขกท. ศึกษาข้อมูลให้เยอะๆ กว่านี้ครับ แล้วนี่คุณก็ยังไม่รู้ความต้องการของตัวเองว่าเน้นอะไร
    ขอแค่ "เน้นอะไร" ก็พอครับ แต่อย่าเอาทุกอย่าง เพราะมันจะไม่ได้อะไรเลย =_='

Quote Originally Posted by tteddy View Post
    ^
    ^
    555+ คห.ข้างบนไม่มี HP & Compaq อิๆ ของมัน(ร้อน)แรง

.................

ปัจจัยในการพิจารณา
    แบบที่ 1 ซึ่งเป็นแบบทั่วๆ ไป
    ข้อ 1.กระเป๋าสตางค์ หรือ ผบทบ.(ผู้บัญชาการที่บ้าน - เมีย)อนุมัติได้แค่ไหน
    ข้อ 2.ประเภทการใช้งาน เป็นตัวกำหนดสเปคที่จะเลือกซื้อ
    ข้อ 3.ภาพลักษณ์ รูปลักษณ์ รสนิยม ความชอบ ความเชื่อมั่น ไลฟ์สไตล์

คนเราเรียงลำดับไม่เหมือนกัน จึงมีแบบอื่นเช่น
    แบบที่ 2. = ข้อ 2, 1 และ 3 ตามลำดับ คนเหล่านี้อาจจะเป็นกลุ่มคนที่สนใจโน๊ตบุ๊คมือสอง หรือความคุ้มค่าเงิน
    แบบที่ 3 = ข้อ 1, 3 และ 2 ตามลำดับ มีเงิน มีไลฟ์สไตล์เป็นของตัวเอง จะเลือกคอมพ์ในแบบที่ชอบก่อน
    แบบที่ 4 = ข้อ 3, 1 และ 2 ตามลำดับ เงินไม่ถึง แต่มีช้อยส์ในใจ คนพวกนี้จะรอซื้อสินค้ามือสอง
    หรือโมเดลที่ตนชอบเมื่อลดราคาแล้ว

แบบที่ 5 = ข้อ 2, 3 และ 1 ตามลำดับ หรือ 3, 2 และ 1 ตามลำดับ เหมือนที่ จขกท.ตั้งไว้
    เงินน้อยแต่อยากได้ของดี ความเป็นจริงหาได้ยากมาก หรือไม่ก็ของโจร 555+

วิเคราะห์เล่นๆ น่ะครับ ตัวผมเป็นแบบที่ 4 ครับ
    คล้ายๆเหมื่อนลูกพี่ผมเลยทำไรเกียวกะเงินเป็นตัองขออนุมัตจาก ผบทบ
    ก่อน

ขอบคุณทุกท่านครับ
    Last edited by sing; 23 Jul 2009 at 08:00:29.

OverclockZone Member Decription's Avatar

Notebook กับ Netbook ไม่เหมือนกันครับ
    พูดง่ายๆคือลูกค้าคนละกลุ่ม คนละจุดประสงค์
    ผมใช้อยู่ทั้งสองอย่าง
    ข้อดีของ Notebook คือมันใหญ่ นั่นคือยัดอะไรลงไปได้เยอะ
    CPU ตัวโตๆยัดเข้าไปสบาย การ์ดจอแยก แรมสองสล๊อต ฯลฯ
    แต่เนตบุ๊ค โจทย์ของมันคือ เล็ก+เบา+แบตทน+ใช้งานInternet และงานเอกสาร (ก็แน่ล่ะ มันถึงชื่อว่า Netbook)
    ฉะนั้นทำใจไว้เลยครับ เครื่องมันไม่แรง
    เท่าที่ใช้ดู N270 1.6G แรงได้แค่เท่าๆกับ Centrino รุ่นแรกสุดที่ 1.4G ทั้งที่ N270 มี HT (Hyper Threading) ด้วย
    แถมจอมันก็แค่ 1024*600 เพราะจอที่เมอาะสมจริงๆที่จะเรียกว่า Netbook ผมว่าไม่ควรเกิน 10 นิ้วครับ
    ถึงตอนนี้จะมีตัวที่เป็น 12 นิ้วมาแล้ว แต่ผมว่าไปซื้อ Notebook 12 นิ้วจะได้อะไรที่ดีกว่ามากๆ
    หรือถ้าอยากได้ Netbook จริงๆ ที่พอตอบโจทย์ของ จขกท. ได้ตอนนี้เห็นจะมีแต่ Acer Timeline ตัวเดียว
    และค่าตัวก็สูงไม่แพ้ notebook เลยด้วย

ออกทะเลไปไกลมากเกินละ = ='' เข้าเรื่องละกันนะครับ
    ถ้างบ 20000 และอยากได้ตัวที่พอเล่นเกมได้ คุณต้องตัดสองข้อนี้ทิ้งครับ
    "เดินทางเคลื่อยย้ายบ่อย(เน้นบันเทิงจักนิ)น้ำหนักเบา"
    เพราะถ้าคุณซื้อ Netbook คุณจะได้แค่ "เดินทางเคลื่อยย้ายบ่อย(เน้นบันเทิงจักนิ)น้ำหนักเบา"
    แต่ข้ออื่นจะไม่เข้าเป้าเลยครับ
    ลองเลือกซื้อ Notebook ยี่ห้อที่ให้ Spec ค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับราคา
    (ในตลาดตอนนี้ก็มีอยู่ไม่กี่ยี่ห้อหรอก)

โชคดีครับ

Bookmarks

Bookmarks