overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: Laser Printer ทนทานกว่า Inkjet มากหรือไม่ครับ

สุวิชา
    Guest

Talking Laser Printer ทนทานกว่า Inkjet มากหรือไม่ครับ

Laser Printer ทนทานกว่า Inkjet มากหรือไม่ครับ

เครื่องพิมพ์ Inkjet ผมพังแล้ว
    อายุวันนี้ครบ 5 ปี
    ซื้อมาตอนนั้นเกือบ 5 พันบาท
    ใช้ไปประมาณ 2 ปี ครึ่ง เครื่องพิมพ์ Inkjet จะป้อนกระดาษหนาๆ แบบ Photo ไม่ค่อยได้
    ตอนนี้ กระดาษ A4 70 แกรม ธรรมดา เครื่องป้อนกระดาษไม่เข้าแล้ว
    ต้องใช้มือช่วยดัน และ หัวพิมพ์ก็คงตันถาวรแล้ว เพราะ ไม่ได้เปิดใช้งานเลย 4-5 เดือน
    คือ ก่อนหน้านั้น ล้างหัวพิมพ์แล้ว ยังตันเป็นบางสี
    ( เครื่องพิมพ์ของผมเป็นแบบ หัวพิมพ์ติดอยู่กับตัวเครื่อง )
    ก็เลยคิดจะซื้อ Laser Printer ขาวดำมาใช้ดูบ้าง
    ที่เล็งๆ ไว้ก็ของ HP Canon Epson แต่เป็นรุ่นเล็กสุดครับ

มีคำถามดังนี้ครับ
    1. Laser Printer ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆ จะมีปัญหาพิมพ์ไม่ออกเหมือนเครื่อง Inkjet หรือเปล่าครับ
    ซึ่งผมลองหาอ่านในเวปดูบ้างแล้วว่า ระบบภายในมันคนละแบบกัน
    Laser Printer จึงไม่มีปัญหาเรื่อง หัวพิมพ์อุดตัน
    แต่ก็ยังสงสัยว่า Laser Printer ต้องเปิดเครื่อง พิมพ์ทุกวัน แบบ เครื่อง Inkjet หรือเปล่าครับ

2. ตลับผงหมึกของ laser Printer แท้ กับ เทียบเท่า ราคาต่างกันมากหรือไม่
    ถ้าใช้ตลับแบบเทียบเท่า หรือ ให้เขาเติม จะมีผลสียกับเครื่องพิมพ์ในระยะยาวหรือไม่

3. บางเวปบอกว่า ผงหมึก Laser เป็นอันตรายต่อร่างกายไม่ควรเติมเอง
    แล้วเวลาพิมพ์ลงกระดาษแล้ว ยังมีอันตรายอยู่หรือเปล่าครับ

4. ตัวลูกกลิ้งป้อนกระดาษของ Laser Printer ทนทานกว่า เครื่อง Inkjet มากหรือไม่ครับ
    คือ ผมเทียบกับพวกเครื่อง Dot Matrix 10 ปี แล้วยังใช้งานได้ดีอยู่เลย

5. ท่านใดมีประสบการณ์เรื่องค่าซ่อม Laser Printer ช่วยตอบให้ด้วยครับ แพงหรือเปล่า

kingko
    Guest

1. ไม่ต้องเปิดทุกวันครับ ไม่มีปัญหาการพิมพ์เลยครับ แต่อาจจะมีปัญหามันกินกระดาษ หรือกระดาษไม่เลื่อน
    2. แท้กะเติมไม่ค่อยมีปัญหานะครับ เนื่องจากใช้ความร้อน หัวฉีดไม่ตันแน่นอน แต่เติมนั้นก็ได้ระยะเวลานึงนะครับ เพราะเติมบ่อยๆตลับมันเยิน
    3. ผมหมึกนั้นมันก็มีอันตรายทั้งนั้นแหละครับถ้าสูดเข้าไปแต่ถ้าลงกระดาษแล้ว มันก็ไม่มีอันตรายหรอกครับ อันตรายจะเท่าๆกับคุณอ่านหนังสือพิมพ์นั่นแหละ
    4. ลูกกลิ้งก็จะพอๆกันครับ ที่dotนั้นทนกว่าเพราะมันต้องใช้กระดาษรูเลื่อนน่ะ ส่วนที่เลื่อนก็เป็นหนามๆ
    5. ส่วนการซ่อมนั้น เดี๋ยวนี้ซื้อใหม่คุ้มกว่าครับ แต่เมื่อก่อนเครื่องแพง ซ่อมจึงคุ้มกว่า

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Laser Printer ใช้ทนทานกว่าแน่นอนครับ ที่ทำงานผมก็ใช้อยู่เกือบ10ปีแล้ว พิมพ์งานหนักๆทุกวัน วันละเป็นร้อยๆแผ่น ไม่เคยซ่อมเลยแต่ในที่นี้หมายถึงเครื่องรุ่นกลางๆนะครับ หมึกที่ใช้แนะนำเป็นว่าซื้อตลับเปลี่ยนใหม่เลยก็ดีราคาก็ค่อนข้างสูงหน่อย แต่ถ้าใช้แบบเติมก็น่าจะเติมได้แค่ครั้งหรือ2ครั้งก็สมควรเปลี่ยนแล้วครับเพื่อรักษาสภาพการใช้งานของเครื่องไว้ด้วย....

OverclockZone Member

inkjet อย่างน้อยๆควรจะพิมพ์อาทิตย์ละครั้ง กันหัวมันตัน

สุวิชา
    Guest

Talking

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆ เลยครับ

เดี๋ยวผมคงต้องไปเดินดู สำรวจราคาตลับผงหมึกแท้ กับ เทียบเท่า เสียก่อน

ผมลองค้นในเวปแล้ว เจอราคาประมาณ 7-8 ร้อยกว่าบาท เท่านั้นเอง

สงสัยเป็นแบบเทียบเท่าแน่ๆ เลย

OverclockZone Member mooh's Avatar

ดีกว่าทุกประการครับ
    ข้อเสียอย่างเดียวคือแพง

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by mooh View Post
    ดีกว่าทุกประการครับ
    ข้อเสียอย่างเดียวคือแพง

โดยเฉพาะ ค่าหมึกแท้ ราคา.............

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เพื่อนผมค่าหมึกของ canon แท้ๆ 2000กว่าบาทแหนะครับ แต่ปริ้นท์ได้ทีเป็น 1xxx หน้าเลยครับ

OverclockZone Member komazki's Avatar

ผมว่าดูตามสภาพการใช้งานดีกว่าครับ

ถ้าคุณปริ้น เอกสารประเภทตัวหนังสือเยอะถึงเยอะมาก laser คุ้มมากครับ เพราะหมึกเห็นแพงๆ พัน-สองพัน แต่ก็พิมพ์ได้เป็นพันหน้านะครับ แถมเร็วอีกต่างหาก แล้วเห็นจขกท บอกว่าซื้อเป็นตัวขาว-ดำ ก็นั่นล่ะครับ มันพิมพ์สีไม่ได้ ดูจะเป็นจุดอ่อนอยู่

OverclockZone Member

Talking ดูดีๆ

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    เพื่อนผมค่าหมึกของ canon แท้ๆ 2000กว่าบาทแหนะครับ แต่ปริ้นท์ได้ทีเป็น 1xxx หน้าเลยครับ
    เวลาจะซื้อเครื่องPrinter ควรดูเรื่องตลับหมึนสีด้วยว่าราคามันเท่าไร ไม่ใช่ดูแค่ตัวเครื่องยี่ห้อ รุ่น สเปก ควรดูตลับหมึนด้วยว่า ตัวเครื่องใส่รหัสอะไรได้บ้าง แนะนำ brother ถึงมันจะไม่ค่อยดัง แต่สเปกมันก็น่าสนใจไม่แพ้กับแบรนดัง อาจดีกว่าคุ้มกว่าด้วย

ผมนำเอามาให้ดูของ brother
    ตลับหมึก laser มี3ตัวของแท้
    1,200 บาท พิมพ์ได้ 1,500 หน้า
    1,860 บาท พิมพ์ได้ 2,600 หน้า
    3,290 บาท พิมพ์ได้ 12,000 หน้า
    (แน่นอนว่าอ้างอิงจากเว็บไซต์ Brother) ถูกคุ้มก็มี
    Last edited by kit1034; 1 Nov 2009 at 15:41:47.

OverclockZone Member pramook's Avatar

ก็ดีนะ ถ้ามีงบพอ...

Bookmarks

Bookmarks