overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member BoSsZz's Avatar

Default [มือใหม่]อยากทราบว่า 44.1k hz - 192k hz คืออะไรเหรอครับ

ถ้าไปซ้ำอะไรยังไง ขอกราบประทานอภัยด้วยนะครับ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

ความถี่แซมปิ้ง ครับผม.. คือ การที่จะแปลงจากสัญญาณอนาล๊อกเป็นดิจิตอลนั้น เราจะเอาสัญญาณทั้งหมดมาไม่ได้ เพราะมันมีค่าเป็นอนันต์ (ข้อมูลก็จะเยอะมากๆๆๆๆ) ดังนั้น เราจึงต้องแบ่งสุ่มระดับสัญญาณเป็นช่วง ๆ โดยมีความถี่ตามที่กำหนดมา 44.1 Khz ก็หมายถึง วัดระดับสัญญาณอนาล๊อก 44100 ครั้งต่อวินาที หรือ 192000 ครั้งต่อวินาทีครับผม.. คงพอเข้าใจนะครับผม.. (ความรู้อันน้อยนิดของเด็กอิเล็กครับผม)

OverclockZone Member BoSsZz's Avatar

ถามต่้อครับ แล้วควรตั้งที่เท่าไหร่อะครับ

ตอนนี่ใช้ on board อยู่เวลาตั้ง 192 มันจะเหมือนมีเครื่องแทรกด้วยอะ แต่ 44.1 48 ไม่เป็น

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

44.1ครับ อ้างอิงท่านเรือรบ เพราะมันรับแค่นั้น

OverclockZone Member k_nong's Avatar

ต้องตั้งให้ตรงกับ หนังหรือเพลงที่อัดมา ถ้าเป็น CD เพลงส่วนใหญ่ sampling มาที่ 44.1KHz ถ้าไปตั้งเป็น 192KHz ก็เกิดการผิดพลาดของสัญญาณเสียง ตอน playback เพราะ Clock ไม่ตรงกัน

จะมีพวกหนัง หรือ DVD อาจจะมีเป็น 48 KHz

OverclockZone Member noobeer1's Avatar
    พิษณุโลก / บ้านใหม่

สรุปว่า ฟังเพลง ติ๊กไว้ที่ 44.1
    ดูหนัง ติ๊กไว้ที่ 48 ใช่ปะคับ
    ผมผ่านมาเห็นเลย สงสัยด้วยคน

OverclockZone Member k_nong's Avatar

ผมใช้คำว่าส่วนใหญ่ ขึ้นอยู่กับ Source ที่มา เช่น

แผ่น CD เพลงในท้องตลาด จะเป็น 44.1

หนัง VCD MPEG-1 จะเป็น 44.1

หนัง DVD MPEG-2 จะเป็น 48 ซึ่งเป็นไปตามมาตรฐาน

แต่ก็อาจจะมีการแปลงสัญญาณ ไม่ได้เป็นไปตามนี้ ซึ่งเราสามารถดูได้จาก ในโปรแกรมที่เล่นอยู่แล้ว เช่น Foorbar จะบอก sample rate ของ file นั้นที่ Bar ล่างสุด หรือ winamp ก็จะมีขึ้นบอกใน panel หรือโปรแกมดูหนังอย่าง KMplayer ก็จะมี Media info ให้เช็ดดูข้อมูล file ที่เล่นได้

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

โดยปกติ Audio CD จะบันทึกตามมาตาฐานคือ 16 bit
    ด้วยอัตรา Sampling 44,100 Hz

Bit คือ ความสามารถในการให้รายละเอียดเสียง, ระดับความเบาค่อย ถ้า16 bit จะได้ 65535 ระดับเสียง

Sampling Rate คือ ค่าที่เป็นตัวบอกความต่อเนื่องของเสียง, Audio CD จะใช้ Sampling 44,100 Hz มาจากค่าความถี่เสียงสูงสุดที่คนสามารถได้ยิน(~22.05 kHz) คูณ 2 (เพราะเป็นสเตอรืโอ 2 ชาแนล)

ก็คือ 44.1 khz

าตามมาตราฐาน Audio CD
    44,100 samples per second x 16 bits per sample x 2 channels = 1,411,200 bit/s = 1,411.2 kbit/s

ข้อมูลต่อ 1 วินาที = 1,411.2 kbit
    ถ้าเพลง 4 นาทีจะใช้เนื้อที่ 40.37 Mbyte
    แผ่น 700 Mbyte จะเก็บเพลงได้ 17 เพลง (4 นาที/เพลง)

ถ้าบิทสูงก็จะทำให้ขนาดเนื้อที่ต่อเพลงมากขึ้น

ซึ่งที่ 24 bit/192 khz ใน cd audio หรือพวก SACD ยังเถียงกันอยู่เลยว่ามันจะจริงหรือ หรือว่าเป็นแค่การตลาด

OverclockZone Member

ขออนุญาติ จขกทด้วยครับ ผมก็อยากจะทราบเหมือนกันครับ ในกรณี ที่เราใช้เครื่องเล่นดีวีดีต่อเข้าavrหรือsoundcardต่อเข้าavr ในเครื่องเล่นดีวีดีและsoundcard มีให้ปรับ 48/96/192 แล้วควรจะตั้งไว้ที่เท่าไรครับ ในเครื่องเล่นดีวีดีตรง RAWกับPCM ผมปรับไปที่ RAW ไว้แล้วเผื่อที่จะให้เครื่องเล่นดีวีดี ส่งไปให้avrเป็นผู้ถอดรหัส เพราะคิดว่า ถ้าบางแผ่นมันมีคุณภาพสูงๆ แล้วเราไปตั้งไว้แค่48 มันจะเป็นการสกัดสัญญานที่คุณภาพสูงๆให้ลดต่ำลงหรือไม่ครับ
    ขอบคุณมากครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

การ์ด asus ตั้งไว้ 44.1

ส่วน s/p dif passthrough มันเป็น 48 ก็จริง แต่ไม่เกี่ยวกับ 44.1 ที่ set ไว้ มันทะลุออกไปเลย

และ.. ถ้าเลือก ks จาก foobar มันก็จะทะลุ sample rate ที่ set ไว้เช่นกัน

แต่หากดูหนัง และออกทาง analog ให้เลือก 48

ข้างบนหมายถึง asus นะ ถ้า creative หรือ ENVY24 จะคนละสูตร

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    การ์ด asus ตั้งไว้ 44.1

ส่วน s/p dif passthrough มันเป็น 48 ก็จริง แต่ไม่เกี่ยวกับ 44.1 ที่ set ไว้ มันทะลุออกไปเลย

และ.. ถ้าเลือก ks จาก foobar มันก็จะทะลุ sample rate ที่ set ไว้เช่นกัน

แต่หากดูหนัง และออกทาง analog ให้เลือก 48

ข้างบนหมายถึง asus นะ ถ้า creative หรือ ENVY24 จะคนละสูตร
    ขอบคุณครับผมจะได้เอาไปปรับที่ asus จะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลว่าปรับถูกหรือไม่จะถูกลดถอนหรือไม่อีกต่อไป

ดันนนนน ก่อนนอน^_^

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไม่ขอขุดคุ้ย วิธี ทำ 44.1 ให้เป็น 192

หรือ การหาไฟล์ 192 นะ

ยังยืนยันตามคู่มือ มาเท่าไร ปรับให้ตรงตามนั้น

Bookmarks

Bookmarks