ตอนโมเด็มเปิดไว้ตลอด เสียบสายLANต่อโมเด็มจากคอมฯ ไม่เชื่อมกัน ต้องปิดโมเด็มก่อน สายLAN เสียบไว้ในพอร์ตLANของโมเด็มจากคอมฯ แล้วเปิดโมเด็ม เชื่อมกันได้ ดังนั้น สายLAN ต้องเสียบโมเด็มก่อนเปิดโมเด็ม เชื่อมกันได้ ไม่งั้น คอมฯกับโมเด็ม ไม่เชื่อมกัน

ข้อเสียคือ ปิดโมเด็มแล้วค่อยเปิด ต้องรอLogin ต่อเน็ต ประมาณ1 นาที ทุกครั้ง เวลาคอมฯหลายเครื่อง เสียบสายLAN เข้าออกไปมา โมเด็มต้องปิดทุกครั้ง

ถามว่า โมเด็มนั้น เสียหรือป่ะครับ ปกติต้องเชื่อมกันได้ตอนโมเด็มเปิด ใช่มั้ยครับ

ลองล้างค่าต่างๆในโมเด็มออกแล้ว ใส่ค่าต่างๆใหม่ แก้ไม่หายครับ เคยอัพFirmware v.ล่าสุดแล้วใช้งานได้ปกติครับ ยังไม่ได้ลองอัพFirmware ใหม่อีกรอบครับ

ขอบคุณครับ