Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากอัพเกรดคอม งบ30000ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากอัพเกรดคอม งบ30000ครับ

คือผมอยากจะอัพคอมเก่าที่ใช้อยู่นะครับ พอดีนนี้มันเริ่มทำงานที่ใช้อยู่ไม่ค่อยไหวแล้วอะครับ

ผมใช้พวก ตัอต่อรูป ตัอต่อวีดีโอ แล้วก็พวกงานsimulateวิเคราะห์โครงสร้างหนะครับ

แล้วก็เล่นเกมด้วยครับ เช่น พวก ซิม3 farcary

30kเพิ่มได้อีกไม่เกิน 5พันบาท งบนี้ถ้าผมจะเล่น i7นี่ไหวมั้ยครับ หรือว่างานผมแค่ quad-coreก็พอ(จิงๆก็อยากได้ของใหม่ด้วย กิเลส..อิอิ)

เสป็คเครื่องเก่า
    althon 4800+
    ecs 780gm-a (black )
    asus 8800GT 512mb
    ram 2gb
    supply gigabyte superb 550w (ตัวนี้ผมดูแล้วงงๆที่กล่องเขียน550แต่สติ๊กเกอร์ที่supplyเขียน450 จิงๆมันกี่วัตต์หรอครับ)

ถ้าขายจะได้ประมานเท่าไหร่หรอครับ แล้วการ์ดจอถ้าผมเปลี่ยนเป็นพวก hd4890 จะต่างกับ8800GTมากมั้ยครับ หรือใช่ตัวเดิมก็ได้
    (ถ้าเปลี่ยนผมใช้ซัพพลายเดิมได้มั้ยครับ)

ปล.ถ้าผมเปลี่ยนก็อยากให้คุ้มกับเงินที่สุดหนะครับ งบไม่จำเป็นต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ ถ้างบเหลือบ้างผมจะไปซื้อเน็ตบุ๊คเอาไว้ใช้ครับ

รบกวนท่านสมาชิคด้วยครับเพราะตอนนี้ผมคอมใช้ไม่ได้แล้ว...ไม่รู้ว่าบอร์ดเสียหรือcpuเสีย(ยังมีประกันแต่ยังไม่ได้เคลม)

งบขนาดนั้น ซื้อใหม่ได้เลย

Comment

i7ไปเล้ย

Comment

cpu: i7 920 10500
        mb: Gigabyte EX58-UD3R
        ram: Geil Ultra Tripple 3G DDR3/2000
        hdd: Samsung 750GB
        vga: Spark 9600GT
        psu: i cute 750W PRO
        case: Cooler Master Centurion 5
        dvd: LG DVDRW

Comment

ไม่เคยจัดชุดขนาดนี้น่ะครับ เด๋วลองจัดดูคร่าวๆ แล้วให้ผู้รู้จิงๆ มาคอมเม้นดูอีกทีนะครับ เอาราคามาจากร้าน JEDI นะครับ

i7 920 : 10590.-
          EX58-UD3R : 6790.-
          GEIL 1333 CL 7 7 7 TRIPLE 1GBX3 : 2650.-
          HIS HD 4890 : 7090.-
          HDD WD 640 AAKS : 2190.-
          DVD-RW LG : 800.-
          POWEREX GREEN 80+ 750W : 3250.-
          (เรื่องซัพพลายตัวนี้เอาอยู่มั้ยครับ ฝากผู้รู้มาแนะนำอีกที)

รวมเป็น 33360.- งบที่เหลือ ก้อเอาไปเลือกเคสตามความชอบนะครับ หรือถ้ามีงบพอก้อเลือกซัพพลายเป็น TT 750 W น่าจะแน่นอนกว่า

อย่างที่บอกไปนะครับ จัดไว้เปนแนวให้ผู้รู้มาแนะนำอีกที จขกท. โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินจัย ^^

Comment

แล้วเรื่องการ์ดจออะครับ 8800GTนี่ เทียบกับ hd4890ไม่ได้เลยหรอครับ แล้วถ้า8800gt sliอ่าครับ

ส่วนแรมจำเป็นมั้ยที่ผมต้องเอา6GBอะครับหรือแค่3Gbก็พอครับ

ส่วนซัพพลายนี่ผมควรเปลี่ยนใหม่ใช่ไหมครับ

Comment

2 ตัว ยังสู้ 4890 ไม่ได้เลย

Comment

Q9550 10500.-
                GA-EP45T-UD3R 4300.-
                G.SKILL 4NQ/1600 2GBx2 2800.-
                WD6400AAKS 2200.-
                MSI 4890 OC 7100.-
                SCYTHE CHOU RiKi 600W MODULAR 3400.-
                CASE เลือกตามใจชอบครับ

ลองดูนะอิอิ แรงเหมือนกัน

ส่วน 8800GT อ่ะ จะ QUAD SLI มาก็แรงไม่เท่า 4890 หรอก..........เพราะ 8800GT มัน QUAD ไม่ได้ฮ่าๆ

cpu: i7 920 10500
                mb: Gigabyte EX58-UD3R
                ram: Geil Ultra Tripple 3G DDR3/2000
                hdd: Samsung 750GB
                vga: Spark 9600GT
                psu: i cute 750W PRO
                case: Cooler Master Centurion 5
                dvd: LG DVDRW
                คู่กันมากเลย i7+9600GT ...............

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำตอบนะครับ
                  เด่วพรุ่งนี้ผมจะไปซื้อและครับ

(แต่ว่า...psuตัวเก่านี่ไฟไม่พอใช่ไหมครับ)

Comment

เลือกได้หรือยังจะเอาอะไรบ้างครับ

Comment

ที่ผมเลือกไว้ก็มี
                      CPU intel core i7 920 -10590
                      m/b ผมยังชั่งใจอยู่เลยว่าจะเล่น gigabyteหรือasusดีครับ เพราะราคาก็ต่างกัน2พัน(P6T กับ EX58-UD3R )
                      ram GEIL 3GB 1333 MHz CL 7-7-7 TRIPLE - 2650 (วินโดวมันได้แค่4Gbผมเลยว่าเอา 3Gbก็พอ เพราะ6Gbมันก็ใช้ได้ไม่หมด)
                      PSU นี่ไม่ทราบจิงๆคับว่าต้องซื้อใหม่รึเปล่า (ตอนแรกกะไปถามที่ร้านอะครับ) ถ้าใช้ตัวเดิมได้ก็ประหยัดไปเยอะเลย
                      VGA MSI 4890 OC 7100

ของเก่าผมมีsinkลมของgigabyte G-power ไม่ทราบว่ามีที่แปลงใช้กับ 1366มั้ยครับ)

ปล.เป็นไปได้ผมก็อยากประหยัดๆไว้ด้วยหนะครับ

รบกวนพี่ทุกคนด้วยนะครับ...ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับทุกคำตอบ
                      Last edited by tanadon05; 23 Jul 2009, 01:08:30.

Comment

Originally posted by tanadon05 View Post
                        ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำตอบนะครับ
                        เด่วพรุ่งนี้ผมจะไปซื้อและครับ

(แต่ว่า...psuตัวเก่านี่ไฟไม่พอใช่ไหมครับ)
                        เรื่อง psu ต้องดูที่เครื่องใหม่ของคุณครับ ว่าจะเลือกอุปกรณ์อะไรบ้าง แต่ที่เป็นตัวแปรหลักเลยก้อคือการ์ดจอครับ ถ้าจะเล่น HD 4890 psu ที่จะรองรับได้ ต้องเป็นวัตต์เต็มที่ไม่ต่ำกว่า 600W ขึ้นไปครับ

ปล. ที่หลายๆ ท่านเชียร์ 4890 เพราะว่า ถ้าใช้การ์ดจอรุ่นที่ต่ำกว่า 4870 ความแรงมันจะไม่เห็นผลแตกต่างกับ 8800 GT ตัวเก่าของท่านมากมายครับ

Comment

Originally posted by tanadon05 View Post
                          ที่ผมเลือกไว้ก็มี
                          CPU intel core i7 920 -10590
                          m/b ผมยังชั่งใจอยู่เลยว่าจะเล่น gigabyteหรือasusดีครับ เพราะราคาก็ต่างกัน2พัน(P6T กับ EX58-UD3R )ถ้าคู่นี้ P6T เลยครับ UD3R ถ้าไม่สุดงบจริงๆ อย่าไปเลือกเลยครับ
                          ram GEIL 3GB 1333 MHz CL 7-7-7 TRIPLE - 2650 (วินโดวมันได้แค่4Gbผมเลยว่าเอา 3Gbก็พอ เพราะ6Gbมันก็ใช้ได้ไม่หมด) เห็นด้วยครับ
                          PSU นี่ไม่ทราบจิงๆคับว่าต้องซื้อใหม่รึเปล่า (ตอนแรกกะไปถามที่ร้านอะครับ) ถ้าใช้ตัวเดิมได้ก็ประหยัดไปเยอะเลย พอได้ครับ ถึงจะไม่ใช่รุ่นTOP ของ gigabyte แต่ OC CPU นี้คงเหนื่อยหน่อยครับ
                          VGA MSI 4890 OC 7100

ของเก่าผมมีsinkลมของgigabyte G-power ไม่ทราบว่ามีที่แปลงใช้กับ 1366มั้ยครับ)ไม่ได้ครับ

ปล.เป็นไปได้ผมก็อยากประหยัดๆไว้ด้วยหนะครับ

รบกวนพี่ทุกคนด้วยนะครับ...ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับทุกคำตอบ
                          .

Comment

ผมขอถามอีกนิดครับ เรื่อง เมนบอร์ดครับ P6T กับ EX58-UD3R ในแง่ของประสิทธิภาพต่อราคาอะครับ

^^

Comment

ถ้าไม่ OC มัก็ใช้งานได้พอๆกันครับ
                              option p6t มากกว่า ามราคาที่แพงกว่านิดหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X