overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member

Default อยากได้ notebook เน้นกราฟฟิกครับ งบ 40000 ครับ

อยากได้ notebook เน้นกราฟฟิกครับ งบ 40000 ครับ
    ไม่เอามือสองนะครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ชอบ 14 นิ้ว เบนคิวs42 เลอโนโวy450
    ชอบ15 นิ้ว เบนคิวs57 เลอโนโว y550

OverclockZone Member hyppiez01's Avatar
    รามคำแหง ลาดพร้าว พันทิพย์บางกะปิ

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ชอบ 14 นิ้ว เบนคิวs42 เลอโนโวy450
    ชอบ15 นิ้ว เบนคิวs57 เลอโนโว y550
    ตามนั้นแหละของเค้ากำลังมาแรง

FUJITSU L1010 ละครับ เป็นไงบ้าง กราฟฟิกไหวไหม

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

Fujitsu L1010 กับการใช้งานเน้นกราฟิกเหรอครับ

ม่ายไหวเน้อ...

ถ้าสวย ดูมีเกรด ก็พอได้

แนะนำตามคห.ของท่านแรกๆ น่ะครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

L1010 ไหวครับ แต่ต้องเป็นตัว P8400 up
    ( ยืนยันได้เพราะใช้อยู่ )
    ซึ่งราคาเกินงบแน่นอนครับ

แต่ส่วนตัวแล้ว แนะนำ S57 ครับ
    แต่ไม่แนะนำตระกูล Y 450 ,550

หรือว่ากันง่ายๆคือผมไม่แนะนำทุกตัวที่เป็น Body พลาสติกมันวาวครับ
    และถ้ายิ่งเป็นตัวที่วางการ์ดจอแรงๆร้อนๆไว้ที่ซ้ายมือด้วยอาจจะส่งผลเลวร้าย
    กับคอกราฟฟิก ที่ติดการใช้คีย์ลัด

- อย่างแรกคือมันร้อนที่ข้อมือด้านซ้าย
    ( ผมคิดว่าคนส่วนมากจะถนัดมือขวากัน และวางมือซ้ายไว้ที่ด้านซ้ายของคีย์บอร์ด
    เพื่อกดคีย์ลัด Ctrl Alt ต่างๆตามที่โปรแกรมกราฟฟิกมักจะใช้กัน )
    - อีกอย่าง ควรได้คีย์บอร์ดที่มีพื้นที่วางมือเยอะๆครับ ส่วนมากพวก 14 นิ้วจะมี
    พื้นที่การวางมือน้อยมาก ถ้าเป็นคีย์บอร์ดที่วางไว้ส่วนกลางของ Body เพราะเว้นที่
    ไว้สำหรับ Hotkey ด้านบน หรือพวกปุ่มฟังก์ชั่นพิเศษ อย่างของ L1010
    ทำให้มีพื้นที่วางมือเหลือค่อนข้างน้อย การวางข้อมือบนขอบของ NB ในลักษณะ
    นั้น จะทำให้เกิดผลร้ายกับเอ็นข้อมือในอนาคตได้ครับ ยิ่งกับมือกราฟฟิกที่ทำงาน
    ทั้งวันทั้งคืนด้วย อันนี้คงไม่ต้องกล่าวเลย ( ผมแก้ด้วยการตั้ง NB บน Stand )
    - วัสดุมันวาวทำให้เหงื่อที่ออกจากแขนดูชัดขึ้นครับ พวกรอยนิ้วมือด้วย เวลาที่
    มีเหงื่อ ( กรณีทำงานในสถานที่ที่ร้อน ) เคยมีหลายครั้งที่ข้อมือวางแล้วรูดลง
    กระแทกบนโต๊ะ มันเป็นความรู้สึกที่ . . . สุดจะบรรยายครับ

สำหรับงานกราฟฟิกจริงๆ ถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรงขอให้ได้จอขนาด 15 นิ้วขึ้นไปเถอะครับ
    มันดีกว่า 14 มากแบบรู้สึกได้ อันนี้ผมแนะนำจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ

ความจริงผมพยายามจะรวบรวม ทุกปัจจัยที่เหมาะสมกับการใช้ NB สำหรับ
    นักกราฟฟิก เผื่อที่จะได้สร้างเป็น web เพื่อช่วยเหลือด้านการตัดสินใจ
    ของคนทำงานด้านนี้บ้าง แต่ตอนนี้ยังเดินต้อยๆอยู่ละครับ ได้ฤกษ์น่าจะได้ทำ ^__^
    Last edited by pattyna; 22 Jul 2009 at 15:13:46.

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    L1010 ไหวครับ แต่ต้องเป็นตัว P8400 up
    ( ยืนยันได้เพราะใช้อยู่ )
    ซึ่งราคาเกินงบแน่นอนครับ

แต่ส่วนตัวแล้ว แนะนำ S57 ครับ
    แต่ไม่แนะนำตระกูล Y 450 ,550

หรือว่ากันง่ายๆคือผมไม่แนะนำทุกตัวที่เป็น Body พลาสติกมันวาวครับ
    และถ้ายิ่งเป็นตัวที่วางการ์ดจอแรงๆร้อนๆไว้ที่ซ้ายมือด้วยอาจจะส่งผลเลวร้าย
    กับคอกราฟฟิก ที่ติดการใช้คีย์ลัด

- อย่างแรกคือมันร้อนที่ข้อมือด้านซ้าย
    ( ผมคิดว่าคนส่วนมากจะถนัดมือขวากัน และวางมือซ้ายไว้ที่ด้านซ้ายของคีย์บอร์ด
    เพื่อกดคีย์ลัด Ctrl Alt ต่างๆตามที่โปรแกรมกราฟฟิกมักจะใช้กัน )
    - อีกอย่าง ควรได้คีย์บอร์ดที่มีพื้นที่วางมือเยอะๆครับ ส่วนมากพวก 14 นิ้วจะมี
    พื้นที่การวางมือน้อยมาก ถ้าเป็นคีย์บอร์ดที่วางไว้ส่วนกลางของ Body เพราะเว้นที่
    ไว้สำหรับ Hotkey ด้านบน หรือพวกปุ่มฟังก์ชั่นพิเศษ อย่างของ L1010
    ทำให้มีพื้นที่วางมือเหลือค่อนข้างน้อย การวางข้อมือบนขอบของ NB ในลักษณะ
    นั้น จะทำให้เกิดผลร้ายกับเอ็นข้อมือในอนาคตได้ครับ ยิ่งกับมือกราฟฟิกที่ทำงาน
    ทั้งวันทั้งคืนด้วย อันนี้คงไม่ต้องกล่าวเลย ( ผมแก้ด้วยการตั้ง NB บน Stand )
    - วัสดุมันวาวทำให้เหงื่อที่ออกจากแขนดูชัดขึ้นครับ พวกรอยนิ้วมือด้วย เวลาที่
    มีเหงื่อ ( กรณีทำงานในสถานที่ที่ร้อน ) เคยมีหลายครั้งที่ข้อมือวางแล้วรูดลง
    กระแทกบนโต๊ะ มันเป็นความรู้สึกที่ . . . สุดจะบรรยายครับ

สำหรับงานกราฟฟิกจริงๆ ถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรงขอให้ได้จอขนาด 15 นิ้วขึ้นไปเถอะครับ
    มันดีกว่า 14 มากแบบรู้สึกได้ อันนี้ผมแนะนำจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ

ความจริงผมพยายามจะรวบรวม ทุกปัจจัยที่เหมาะสมกับการใช้ NB สำหรับ
    นักกราฟฟิก เผื่อที่จะได้สร้างเป็น web เพื่อช่วยเหลือด้านการตัดสินใจ
    ของคนทำงานด้านนี้บ้าง แต่ตอนนี้ยังเดินต้อยๆอยู่ละครับ ได้ฤกษ์น่าจะได้ทำ ^__^

ขอบคุณมากเลยครับ

L1010 ตัวที่ราคา 46900 พอได้ไหมอะ

วันอาทิตย์นี้จะซื้อแล้วอะ

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

ถ้าชอบและจ่ายได้ ก็ซื้อเลยครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ขอบคุณมากเลยครับ

L1010 ตัวที่ราคา 46900 พอได้ไหมอะ

วันอาทิตย์นี้จะซื้อแล้วอะ
    ด้านเสป็คและเสถียรภาพ คิดว่า ok ครับไหวแน่นอน
    แต่อย่างที่ผมกล่าวครับ ตัวนี้เป็นพลาสติกแบบมันวาว
    แถมมีการ์ดจอวางไว้ที่ซ้ายมือด้วย +..+

อยากให้ลองอ่านทบทวนคอมเม้นที่ผมเขียนไว้อีกซักรอบครับ

OverclockZone Member noobfather's Avatar

แนะนำ Lenovo Y550 หรือไม่ก็ BenQ S57 ครับ จอ 15 นิ้ว เหมาะกับงานกราฟฟิคครับ แรงพอกัน ดีเหมือนกันทั้งคู่ครับ

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ด้านเสป็คและเสถียรภาพ คิดว่า ok ครับไหวแน่นอน
    แต่อย่างที่ผมกล่าวครับ ตัวนี้เป็นพลาสติกแบบมันวาว
    แถมมีการ์ดจอวางไว้ที่ซ้ายมือด้วย +..+

อยากให้ลองอ่านทบทวนคอมเม้นที่ผมเขียนไว้อีกซักรอบครับ

มีคนบอกว่า FUJITSU BODY มันไม่ได้ทำจากพลาสติกไม่ใช่รึครับ

มีคนบอกว่า FUJITSU BODY มันไม่ได้ทำจากพลาสติกไม่ใช่รึครับ
    มีอยู่หลายตัวครับที่ไม่ใช่พลาสติก อันนี้จริงครับ แต่ว่าตัวซีรีย์ L1010 พลาสติกแน่นอน
    ลองไปดูและสัมผัสตัวจริงดูก็ได้นะครับ ถึงจะเป็นพลาสติกมันก็อาจจะชอบก็ได้ เพราะ
    ค่อนข้างสวยทีเดียว และก็ดูทนทานอีกด้วย ^^

ถ้ามีปัญหาอะไรข้องใจเกี่ยวกับ Fujitsu สามารถสอบถามได้ที่คลับฟูจิสึครับ
    http://www.fujitsuclub.com/forum/
    ในนั้นมีคนใช้อยู่หลายรุ่นมากในฟูจิสึ และก็มี Admin ใจดีมากความรู้อย่างเฉพาะทาง
    คอยตอบคำถามให้อีกด้วย

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

เหมือนมีสเป็กอยู่ในใจแล้วนะเนี่ย - -'

แว้บมาแนะนำ Dell Studio XPS 1640 ครับ ถ้าจะเอา L1010 จริง ผมว่ามาเอาตัวนี้ดีกว่านะ
    จอ 16" การ์ดจอ ATi 3670 แรง+เหมาะกับการทำงานเห็นๆ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

ถ้าจะบอกผมว่าท่านเล่นเกมด้วย ไปมองS57หรือY550ดีกว่าครับ

เล่นเกมในอนาคตได้อีกไกล

แต่ถ้าทำแต่กราฟฟิค ผมก็ว่า2ตัวนี้เผื่ออนาคตได้ดีกว่าเห็นๆ - -

แนะนำ mac book pro คร๊าบบบ

S57 BV01 อัดแรมเพิ่มอีก 2gb ก็ได้ 4gb-bus800 ทั้งหมดแล้วครับราคา 36,000 ยังเหลือตังอีกตั้ง 4,000 เอาไว้ซื้ออุปกรณ์เสริมอย่างดีได้เลยนะคร้าบบบบ

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

ชอบเขียว Y550
    ชอบแดง S57

OverclockZone Member kitakita's Avatar

พอดีผมใช้ S57 อยู่มีแนะนำนิดหน่อยครับ

เวลาใช้กราฟฟิคเยอะเนี้ย ก็ร้อนเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ แต่ก็อุ่นๆไม่ร้อนมากเท่าไร

ถ้าเอาหิ้วไปไหนมาไหน ใช้แบบ High Performer ประมาณ 1.30 ชม. ครับ

แต่ถ้าใช้แบบ Power Save ใช้ได้ประมาณ 2.30 ชม.ครับ แถมจอเป็นแบบ กระจกนะครับ

คือจริงๆจะบอกว่าถ้าทำงานกราฟฟิค แ้ล้วพกพาไปไหนมาไหนบ่อยๆ ผมว่ามันก็ลำบาก

อ่อ...........ของผม Lot แรกนะครับ แบต 8 cell

Bookmarks

Bookmarks