Announcement

Collapse
No announcement yet.

สัญญาณ Wireless มันไกลได้กี่เมตร นอกอาคารอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สัญญาณ Wireless มันไกลได้กี่เมตร นอกอาคารอ่ะครับ

เอาแบบไม่ใช้ AP ครับ แล้วถ้าใช้ AP จะช่วยส่งสัญญาณได้ไกลขึ้นอีกเท่าไหร่อ่ะครับ คือจะส่งออกไปอีกบ้านนึง ระยะประมาณ ใกล้ๆ 100 เมตรครับ

ผมใช้ Linksys WRT54GL (ตัวส่ง) กับ USB Edimax(ตัวรับ) ได้ประมาณ 100 เมตรในที่โล่ง(จากชั้น 3 ที่หน้าต่างของบ้านผม ไปยังชั้น 1 บ้านเพื่อน มีกำแพงบัง 1 ชั้น) ด้วย สัญญาณ 1 ขีด ความเร็ว แกว่งตัวช่วง 2-5Mbps

แต่ถ้าอัพเฟิร์มแวร์แล้ว ปรับกำลังส่งไปที่ 50mW(ค่าปกติที่ 28) จะได้สัญญาณ 2 ขีด กับความเร็ว ช่วง 12-24Mbps

*ที่ความเร็วมันแกว่งเพราะ สัญญาณต้องผ่านถนนด้วยครับ รถวิ่งมาที ก็ ตก ที

Comment

แล้วไอ่เฟิร์มแวร์มันคืออะไรอ่ะครับ พอดีไม่เก่งเรือง Network ครับ

Comment

firmware มันก็คล้ายๆกับเป็นโปรแกรมควบคุมที่อยู่ภายในอุปกรณ์นั้นๆน่ะครับ ถ้าอัพเดตบางทีมันก็ทำให้อุปกรณ์ทำงานได้ดีขึ้นหรือไม่ก็ไปเปิดฟีเจอร์บางอย่างได้น่ะครับ

Comment

มันขึ้นอยู่กะรุ่นด้วยงับ...บางรุ่นก็สัญญาณดีบางรุ่นก็ห่วย...
          ถ้าที่โล่ง 100 เมตร สบายๆงับ
          แต่ถ้ามีตึก กำแพงด้วย สัญญาณก็จะต่ำลงไปอีก
          หรืออาจต้องซื้อเสาส่งสัญญาณแยก..เพื่อให้ส่งสัญญาณให้ไกลขึ้น

Comment

ถ้าแรงต้องงบสูงไหนครับ (ไม่มากจนร้อง...)
            http://www.thelordofwireless.com/mod...ewtopic&t=4725

Comment

-_-'

ไม่อยากบอกว่า
              ลมพัด สัญญาณก็ปลิวแล้วอะครับ
              หุหุ

ต้องหาพวกช่วย boost สัญญาณครับ

Comment

ใช้ WRT54GL ราคาไม่แพงมาก ประมาณ 2000 +500 แล้วเอามาอัพเฟริมแวร์ จากกำลังส่ง 20db ปรับได้แรงสุด 250db เลยอ่ะครับ แรงโคตร

Comment

Originally posted by naruebase View Post
                  ใช้ WRT54GL ราคาไม่แพงมาก ประมาณ 2000 +500 แล้วเอามาอัพเฟริมแวร์ จากกำลังส่ง 20db ปรับได้แรงสุด 250db เลยอ่ะครับ แรงโคตร
                  up เป็น Version ไหนคับ และหา โหลดได้ที่ไหนคับ
                  ขอบคุนคับ
                  Last edited by tae0220; 29 Apr 2007, 15:14:14.

Comment

แหล่มพี่น้อง

Comment

Originally posted by naruebase View Post

เข้าใจผิดแล้ว

ต้องเป็น mW สิครับ

จากเดิม 28 mW สามารถปรับได้ถึง 251 mW ครับ ไม่ใช่ dB

28 dB นี่ 1 W แล้วครับ

Comment

Originally posted by tae0220 View Post
                        up เป็น Version ไหนคับ และหา โหลดได้ที่ไหนคับ
                        ขอบคุนคับ
                        firmware ที่เห็นนิยมหน่อยก็ tomato กับ dd-wrt ครับ เพิ่มมูลค่าให้กับเจ้า WRT54GL
                        เยอะเลยทีเดียว ใหม่ๆผมว่าลองใช้ tomato ก่อนก็ได้ครับ ปรับไม่ยาก ไม่หนักด้วย ผมใช้โหลดบิตหนักๆ ข้ามวันข้ามคืน ไม่มีเอ๋อเลย ตั้งให้มัน restart ตัวเอง อาจจะวันละครั้งก็ได้ firmware ทั้งสองตัวตั้งได้หมดครับ ทั้งสองตัวตั้งความแรงในการส่งได้ครับอาจจะได้ความแรงเพิ่มขึ้นมาจนใช้ได้ จะได้ประหยัดไม่ต้องไปทำ AP อีกตัว ผมว่า 100 เมตรเอาอยู่นะ
                        Last edited by PEdnOypIYo; 4 May 2009, 11:48:31.

Comment

มีหลายแบบแล้วแต่ งบประมาณครับ

ลอง Eoc 1650 ไหมครับ 2900 outdoor แท้ + เสา 7 + เสา นอก 5

หรือ wrt54gl ครับแต่ต้อง อาจจะ ติด outdoor + เสา 8 ก็ ok แล้วครับ 100m

หรือโทรมาคุยกันก่อนก็ได้ครับ เอาไปติดตั้งเองไม่แพงครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

Working...
                          X