Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครียด...สเปกของผมจะสมควรซื้อใหม่ยกชุดหรือเพิ่มตามนี้ เครียดดด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มาแร้ววววววว อิอิอิอิ oc ไป 3.3 ไม่ไหวจ้า เทสกับquaMark3 แล้วได้น้อยกว่าตอน oc ที่3.15
    เป็นไปได้หรอครับ เนี้ย!!!!! อิอิอิ

1.heatsinkดีๆ นี่มีของอะไรบ้างอ่ะครับ เอาราคาไม่แพงนัก แต่ใช้ได้นานๆ เพราะกะว่าต่อไปต้อง โหลดบิท เปิดข้ามวันข้ามคืนแน่ครับ

2.พาว์เวอร์ซัพพลาย EG465P-VE (FMA) 460W นี่ก็คาดว่าต้องซื้อแน่นอนครับ เพราะ ต่อไปมันจะเป็นคู่หู กับน้องบิท

3.แรมนี่ จำเป็นหรือยังครับ 1.5 ก็พอใช้ได้แล้ว หรือว่า หลับตา เครียดไปอีกอัน

4.เครียดครั้งนี้ โหดพอดู T_T

Comment

ลองทดสอบด้วยโปรแกรม 3D Mark03,06 ดูบ้างดิ? อยากรู้คะแนนก่อนและหลัง OverClock อ่ะ

Comment

RAM ก็มีผลต่อการ OC นะครับ

ถ้าใช้่แรมที่ค่า CL ไม่เท่ากัน หรือต่างยี่ห้อ ต่างชิปกัน อาจทำให้ OC ไม่ไป

Comment

มาแร้ววววววว อิอิอิอิ oc ไป 3.3 ไม่ไหวจ้า เทสกับquaMark3 แล้วได้น้อยกว่าตอน oc ที่3.15
          เป็นไปได้หรอครับ เนี้ย!!!!! อิอิอิ

ทดแรมรึยังครับ เพิ่มไฟcpuด้วย เพิ่มไฟทีละนิดนะครับ อ้อ ลองใส่แรมแค่2แท่งดูครับ น่าจะclockได้ดีกว่า

1.heatsinkดีๆ นี่มีของอะไรบ้างอ่ะครับ เอาราคาไม่แพงนัก แต่ใช้ได้นานๆ เพราะกะว่าต่อไปต้อง โหลดบิท เปิดข้ามวันข้ามคืนแน่ครับ

http://www.tkcom99.com/cpufan.htm
          เลือกเลยครับ hyper6ก็เย็น แต่ผมใช้Arctic Cooling Freezer 64 pro ก็เย็นดี ถูกกว่าด้วย ที่สำคัญ เบากว่า ใส่นานๆบอร์ดไม่โก่งครับ

3.แรมนี่ จำเป็นหรือยังครับ 1.5 ก็พอใช้ได้แล้ว หรือว่า หลับตา เครียดไปอีกอัน

คือผมว่าเอาออกไปแท่งนึงให้มันวิ่งเปงdualยังได้เลยครับ เพราะ1กิ๊กก็สบายๆแระ แต่เผื่อไว้เปง1.5ก็ได้ครับ ส่วนที่ว่าซื้อ512มาอีกแท่งนี่ผมว่าไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง
          1แรมราคาขึ้นมากๆตอนนี้ แถมddr1แพงกว่า2อีก
          2แรม1.5กิ๊กนี่เล่นเกมได้สบายมากๆแล้วครับ
          3ไม่อยากให้เสียตังเพิ่มเพื่อเอาdual channelเพราะไม่ได้เร็วกว่าsingle ตอนนี้มากหรอกครับ
          4เสียตังซื้อ แต่พออัพเกรดครั้งหน้าคุณคิดว่าจะยังใช้มันอีกหรอครับ เขาจะไป ddr3กันแล้วนะ

Comment

Prescott ตัวนี้ร้อนมากๆครับ ยิ่งถ้าไม่ใช่E0ยิ่งโคตรร้อนเลย เล่นน้ำจะคุมอุณหภูมิตอน full load ได้ดีกว่าครับ แต่ถ้ายังไม่อยากเล่นน้ำก็เลือกheatpipeดีๆครับ จะพอเอาอยู่

ถ้าcpuของท่านเป็นE0 น่าจะไปได้ถึง3.8-4.2GHz. ดูPSUด้วยนะครับ ถ้าPSUห่วยๆอาจจะพังได้

Comment

สวัสดี ยอมค่ำคร๊าบบบบ ไปทดสอบมาแล้วครับ ได้ผลตามรุปนี้จ๊ะ

1. p4 3.15 แรม 1536 ครับ

และ

Last edited by jamessuke; 8 Oct 2006, 22:11:57.

Comment

2.p4 3.3 แรม 1536 ครับ

และ

มันน่าสงสัยมากๆๆๆๆ oc เป็น 3.3 แต่ได้ค่าลดลง งง ม๊ากๆๆๆ

เดี่ยวผมจะ ถอดแรม ออก 1 แถว เพื่อให้มันเป็นแบบ dual น่ะครับ

Comment

สงสัยต้องไปช่วย OC ให้ที่บ้าน หึหึ

เครื่องตั้งไว้ในห้องนอนใช่ไม๊ครับ

Comment

อิอิอิ ใช่แล้วครับ จะมาช่วยผมถึงห้องเลยรึ อิอิอิอิ ได้ๆ แต่อย่าทำไรผ้มมมมมน่ะ เดี่ยวร้องไห้ ฮือๆๆแหละ

ปล.ไปเทส แปรบมาไม่เกิน 30 นาที

Comment

ไปถึงแล้วก็ต้องทำดิ่ครับ ไม่งั้นจะไปทำไม ...

หมายถึงไป OC น่ะ

Comment

มาแย้วววว มาแล้วจ้า ร้อนๆๆๆ

คราวนี้เปลี่ยนโดยการ ถอดแรมแถวที่ 3 ออก เพื่อให้แรมมี2อัน จะได้เป็นแบบ dual และพบกับความน่าประหลาดใจอย่างมากก

1.p4 3.15 แรม 1024

และ

2.p4 3.30 แรม 1024

และ

ซึ่งผม สรุปแบบมั่วๆๆเอาตามนี้น่ะครับ ในความคิดผม

1.แรม ถ้าใส่แบบ Dual จะดีกว่า ใส่แบบไม่ dual ใช่ไหมครับ งั้น เดี่ยวต้องไปถอยเพิ่มมาอีก 1 แถว
                        2.oc เป็น 3.15 ก็พอใช่ไหมครับ เพราะ oc ไป 3.3 ก้อไม่ได้ช่วยอะไรเลย

หมดแค่นี้แหละครับ มือใหม่หัด oc อิอิ

Comment

การทำ Ram Dual ช่วยให้ช่องการโอนถ่ายข้อมูลกว้างขึ้นครับ ข้อมูลจึงไหลเข้าออกระบบได้เร็วขึ้น

ดังนั้นประสิทธิภาพจึงสูงขึ้นตามไปด้วย

จะหาแรมอีก 1 แถว ต้องให้มันเข้ากับตัวที่มีอยู่ด้วยนะครับ ไม่งั้นก็ไม่ Dual แถมยังฉุดระบบลงไปอีก

Comment

dual channel ก็ต้องเร็วกว่าอยู่แล้วครับ แต่นอกจากคะแนนแล้วผมว่าใช้งานจริงมันไม่ได้เห็นข้อแตกต่างมากมาย แถมแรมเยอะอยู่แล้ว แค่1-1.5กิ๊กเท่าที่มีก็พอแล้วครับ จิงๆแล้ว1กิ๊กก็เหลือๆแล้ว เก็บอีกแท่งไว้ก็ได้ ไม่ต้องซื้ออีกแท่งหรอกครับ

หรืออีกทางก็คือลองไปขอใครแลกเปง256*2มาก็ได้ วิ่งdual เหมือนกันครับ 512*2กับ256*2

Comment

อ่า นึกว่าจะไม่มาตอบแล้ว จุ๊บๆๆๆ

อิอิ แรมของผมใช้ของ คิงตัน 512/400 อยู่อ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะพอหาได้อีกไหม กลัวว่าจะได้มาไม่เหมือนกันอีก ฮือๆๆๆ อย่าทำผมน่ะ

เนี้ย สงสัย ต้องซื้อแรมก่อนแล้วใช่ไหมครับ แล้วค่อยไปซื้อ พาว์เวอร์ซัฟพลาย แล้วต่อด้วย จอ lcd เป็นคำตอบสุดท้าย

ปล.ผมไม่อยากซื้อใหม่อ่ะครับ คิดๆๆดูแล้วซื้อใหม่เกือบ 40000-50000แหนะ เลยเล่นตัวนี้ไปก่อนแล้วกัน ครับบ

ปล2.อิอิอิ วันนี้ผมเห็นพี่เฝ้าบอรืดทั้งวันเลย ไม่ไปไหนหรือครับ จ๊บๆๆ

Comment

เอา 512/400 มาขายผมม๊ะ อิอิ แล้วซื้อใหม่้เป็นคู่ อิอิ

ว่าแต่ 512/400 ตัวนี้ Chip อะไรอ่ะครับ

Kingston หรือ Infineon หรือว่า Hynix

Comment

Working...
                                X