Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD มันเสียหรือว่า? ครับ [ซื้อไม่ถึง4เดือน]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD มันเสียหรือว่า? ครับ [ซื้อไม่ถึง4เดือน]

ผมมีฮาร์ดดิส 3 ลูกนะ คือ

1.ST3160811AS (160GB) ลูกนี้ซื้อมาจะ4ปีแล้วครับ
    2.ST3500320AS (500GB) ลูกนี้เคลมมารอบนึงแล้วจาก มันล็อคตัวเองเมื่อเดือนเมษา (ใช้ได้ไม่ถึง4เดือนครับ)
    3.ST3500418AS (500GB) ลูกนี้ซื้อมาตอนอีกตัวส่งเคลม (ใช้ได้ไม่ถึง4เดือนครับ)

รายละเอียดตามรูปนะครับ

ลูกที่ 1 ...

ลูกที่ 2 ...

ลูกที่ 3 ...

ปัญหาตอนนี้มีอยู่คือ

1.HDD ลูกที่3 มันทำงานไม่ปกติ คือ เวลาเปิดเครื่อง หน้าbios มันจะฟ้อง ว่า S.M.A.R.T. สถานะ BAD ครับ แล้วก็กด F1 เข้าวินโดวส์ปกติ
    ในวิสต้ามันบอกว่า ฮารดดิสตัวนี้มีล้มเหลวมีปันหา รีบสำรองข้อมูลด่วน

2.เมื่อผมไปเช็คกับโปรแกรม HD Tune Pro มันฟ้องว่า Reallocated sector count : Failed
    เวลา Copy ไฟล์ข้อมูลต่างๆ ช้ามากครับ ประมาณเฉลี่ย 10 MB/1Sec

3.ผมได้ใช้โปรแกรมตรวจสอบหา badแล้วก็ไม่เจอครับ ใช้หลายโปรแกรมแล้ว และผมทั้ง ฟอแมตแบบเร็วและแบบปกติ(หลาย ชม.มาก)+ลบพาทิชั่น ก็ไม่หายครับ ผมว่าน่าจะเปนที่ตัวHDDละ

ปล.งงมากมายครับ

มีข้อสงสัยจะถามว่า

1.HDD ลูกที่ 3 ตอนนี้ก็ใช้งานได้ แต่อัตราการเขียนอ่านมันช้ามากครับและไม่สเถียรด้วย ถ้าจะนำไปเคลม ต้องบอกเขาว่าอย่างไร บ้างครับ

2.HDD ลูกที่ 2 Reallocated sector count ค่า Data มันก็เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ตอนนี้ก้มีค่าเป็น 23 แต่ยังใช้งานได้ปกติ
    แต่ผมกลัวว่าถ้าค่ามันเพิ่มขึ้นเยอะๆ เหมือนลูกที่3 แล้วมันจะมีอาการแบบเดียวกันอีก และต้องมาเสียเวลาแบ็คอัพไฟล์+ข้อมูลหายทีนึงเสียดายมากๆ ครับ
    คือว่า จะนำไปเคลมพร้อมทั้ง 2ตัวเลย ไม่รู้ว่าวันไหนมันจะพังแบบลูกที่3อีก (เหมือนคนโดนยาพิษตายอย่างช้า ๆ) และก้นั่งรถไปเคลมนี้ใช้เวลานานมาก แถมกลับอีก
    อยากทราบว่าสามารถนำไปเคลมได้ไหมครับ แล้วจะบอกอาการเขาว่าอย่างไรดีครับ

************************ขอบพระคุณมากๆครับ************************

ถ้าไปอ่านจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Self-Mo...ing_Technology

มีอธิบายตรง Code 05 Reallocated Sectors Count มันคือจำนวนของ Bad Sector ที่ถูก Remapping ไปไว้ในที่สำรอง ทำให้โปรแกรม check bad sector ตรวจไม่เจอ แต่พอมันเยอะเกินมันก็ใช้งานไม่ได้ แล้วดูจำนวนของ bad sector ที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นสัญญาณว่า HDD ลูกนั้นใกล้จะเสียแล้ว

แนะนำว่าควรรีบ Backup Data แล้วส่งเคลม แล้วลองมาไล่ๆหา สาเหตุที่ทำให้ HDD พังเร็วกันดีกว่า เช่น ไฟกระชาก/ดับ บ่อย

Comment

ขอบคุณครับ

ผมแบ็คอัพไว้หมดละครับ ใช้เวลาทั้งคืนเลย

ไฟไม่กระชากนะครับ นอกจาก เครื่องมันค้างแล้วก้กดรีครับ...

ทั้ง 3ลูกใช้พร้อมกันหมดนะครับ

ลูก 160GB ใช้ลง วินโดวส์ด้วย ยังไม่มีอาการอะไรเลย

ส่วนลูก500GBไว้ลงเกมส์กับเก็บไฟล์ข้อมูลอ่ะครับ...แต่ทำไมมันพังไวจัง...

Comment

ขนาดลูกเก่า 160GB ใช้โหลดบิตทั้งวันทั้งคืน+ไฟดับบางที ยังไม่เป็นอะไรเรยครับ
        แต่เมื่อ3ปีก่อนนะครับอยู่ที่บ้าน

แต่ตอนปีนี้ผม มาอยู่หอแล้ว และได้ซื้อฮารดดิสเพิ่มมา1ลูก แล้วดันเจอ เฟิร์มแวร์บล็อค
        แล้วก็นำไปเคลม เลยซื้อมาอีก1ลูกเปน 2

ไฟไม่ค่อยจะดับ เล่นปกติ ไม่ได้เปิดทั้งวัน แต่ไมพังไวจิง งงเลย หรือผมเจอของไม่ดี ...

Comment

ฮาร์ดดิสมีแบดแล้ว

Comment

เหมือนกันเลยท่าน ของผมมี 250+500+640
            ตัว500(st500buff32m)พึ่งได้มา3วันเองครับมีแต่หนัง เดี้ยงไปแล้วครับ ตอนได้มา(มือ2)ก็เช็คbadก็ไม่มี เข้าวันที่3 ดูหนังไป........คอมแฮ้ง รีเครื่อง biosหาHDDไม่เจอซะงั้น บทจะพังก็พัง เซ็งจิต ดีที่ประกันยังเหลือ

Comment

Working...
            X