Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ VGA On Board อยู่ จะใส่ VGA PCI-E ใหม่ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ VGA On Board อยู่ จะใส่ VGA PCI-E ใหม่ค่ะ

ใช้ VGA On Board อยู่ค่ะ
    แล้วเอาVGA PCI-E มาใส่ใหม่ค่ะ เอาสายจอไปเสียบที่การ์ดจออันใหม่มันก้อไม่ติดให้อ่ะค่ะ
    ต้องทำไงคะ

เข้า Set Bios ซิครับก่อนจะเอาสายมาเสียบการ์ดจอก็ Set Bios ปิด VGA Onboard ก่อนซิครับแล้วค่อยเสียบ

Comment

ลองถอดเสียบใหม่ดูคับ หรือดูที่ช่องเสียบการ์ดจอคับ ว่ามีฝุ่นติดเยอะป่าวคับผม

Comment

เอ่อหนูเข้าไบออสไม่เป็นอ่ะค่ะ ยุ่งยากไหมคะ ถ้าไม่ยุ่งยากรบกวนช่วย อธิบายให้ทีค่ะ

Comment

เด๋วไปสอนให้ที่บ้านน่ะค่ะ 555+ ใช้ mainboard รุ่นไรเหรอ ลองกด del หรือ f2 รัวๆๆอ่ะครับ มักจะอยู่ในเมนู chipset configuration อ่ะครับ โดยต้องเสียบอับออนบอรดก่อนน่ะ ตอนที่เข้าไปแก้อ่ะ

Comment

ปกติมันก็น่าจะได้อยู่แล้วนิ เมนบอร์ดเป็นรุ่นใหนอ่าคับ ปกติมันก็ไม่ต้องเซ็ตค่าในใบออสก็ใช้งานได้เรยนะ

Comment

เข้า Set Bios ซิครับก่อนจะเอาสายมาเสียบการ์ดจอก็ Set Bios ปิด VGA Onboard ก่อนซิครับแล้วค่อยเสียบ
              น้อง...เครื่องมันยังจำค่าเดิมอยู่ให้เปิดฝาข้างแล้วดู Jumper ที่เขียนว่า CTRL BIOS
              สลับไปเสียบขา 2-3 ประมาณ 5 วิ แล้วกลับไปเสียบแบบเดิม (1-2) เปิดเครื่องใหม่ก็ใช้ได้แล้ว
              เขาเรียกว่า Clear Bios

Comment

ถอดถ่านไบออสครับง่ายดีไม่ต้องหาจั๊มเปอร์

Comment

โอ้ย... เสียบการ์ดจะต้องยุ่งยากถึงถอดฝา Clear นู้นเครียนี้เลยเหรอ set ใน bios ให้บูตจาก Pci-Ex ก็พอแล้วมั่ง
                  แต่ถ้าบอร์ดรุ่นใหม่ๆมันสลับให้เองเลย แต่ถ้าอาการหนักจิงๆ กด load ค่ามาตรฐานก็พอแล้วมั่ง น้องเค้ายังเข้าbios ไม่เป็นเลย จะให้ หา jumper

ถอดถ่านง่ายกว่ามั๊ย

Comment

ถอด กางเกง ไปเลย อิอิ

Comment

Working...
                    X