Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกจอ LCD 19"ยี่ห้อไหนและรุ่นไหนดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกจอ LCD 19"ยี่ห้อไหนและรุ่นไหนดีคับ

จะเปลี่ยนจอใหม่จาก CRT มีงบอยู่ 10,000 แต่ไม่เอาไวด์สกีนนะคับ
    แต่ละยี่ห้อมีหลายรุ่น หลายราคา เลือกมะถูก

บอกแบบนี้ตัดสินใจไม่ยากครับแต่อยากบอก option ต่างๆของ
    จอ LCD ให้คุณรู้คร่าวๆว่า ค่ายต่างๆแข่งกันแบบไหน
    1.การลดภาพ blur motion เมื่อเคลื่อนไหว
    benQ -AMA
    View sonic -magicspeed
    philip -ODC
    NEC -rapicmotion
    AUO -ASPD
    2.ค่า response time เป็นค่าวัดความเร็วการเปลี่ยนจาก เฉดสีดำ มาเป็นเฉด สีขาว
    ซึ่งยิ่งเร็วยิ่งดี
    3.option พิเศษแต่ละยี่ห้อ
    benQ =sense eye:เพิ่มความแตกต่างกันในมิติภาพดิจิตัลมากขึ้น(ผมพยายามที่สุด
    ในการอธิบายแล้วนะ - -a) จะคล้ายๆ Ambibright ของ NEC
    =black frame insertion:แทรกภาพดำระหว่างการแสดงผล เชื่อว่าช่วยถนอมสายตา
    sony =X black เพิ่มต้วเพิ่มแสงลงใน LCD ทำให้ภาพสว่างและชัดขึ้น
    LG,philip = digital fine contrast:ยิ่งอัตราส่วนมากมีตั้งแต่ 700:1--> 2000:1
    ระดับความคมชัดและความลึกของภาพจะมากขึ้น

Comment

ตอนนี้ผมมีแต่ โบชัวร์ของ benQ ก็พอจะบอกได้ว่า
      รุ่น 19" FP93GX คุ้มที่สุดยี่ห้ออื่นไม่รู้คุณเอาข้อมูลที่ผมให้ไปเทียบดูแล้วกัน

Comment

ไปส่องๆดูเองที่ร้าน แล้วเลือกรุ่นที่ตัวเองชอบ และราคาสู้ไหว ดีกว่าครับ
        เลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณ ดีกว่าให้คนอื่นมาแนะนำสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเค้าครับ

Comment

BenQ FP93G X คุณภาพสุดยอดครับ แต่จะเอาของตอนนี้บอกว่าหายากมากถึงมากที่สุด

Comment

เสริมคับ ค่า response time ถ้าเป็นแบบ 2 ms (gtg ) จะสู้แบบ 2 ms ธรรมดาไม่ได้นะคับ

Comment

ตอนนี้ผมเล็ง เจ้า L1960TR-BF ของLG กับ 971P ของsamsung
              ไม่ทราบว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากัน แล้วเรื่องประกันนี่ต้องดูอะไรป้างคับ

Comment

ชอบอันไหน ก็เอาอันนั้นดีกว่า ของแบบนี้ ต้องเห็นกับตา อิอิ

Comment

ลองเปรียบเทียบดูครับ Samsung 931C

จอ LCD ที่ให้สีสรรสมจริงถึง 97 % จากสีธรรมชาติ (CCFL 97%)
                  อัตราความคมชัดสูงที่สุด 2000:1
                  ความเร็วในการตอบสนองภาพ 2 ms
                  เชื่อมต่อสัญญาณแบบ Analog + DVI

เลือกที่เราชอบแล้วกันครับ สบายใจ
                  Last edited by =Yee-M-poO=; 24 Apr 2007, 16:32:31. Reason: เพิ่มรูป

Comment

Working...
                  X