overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member

Default จะถอย Sound Card หรือ ลำโพงดีครับ?

จะถอย Sound Card หรือ ลำโพงดีครับ?

คือตอนนี้ใช้ sound realtek -onboard อยุ่อะครับ ลำโพง 2.1

อยากเปลี่ยน จะเปลี่ยนอะไรดีก่อนอะครับ ^ ^ แนะนำที

ลำโพง ราคา 5.1 ดีๆเท่าไหร่ครับ แล้ว 7.1 นี่ขนาดไหนครับ อยากได้เจ๋งๆ

OverclockZone Member kengJA's Avatar

ถ้าซื้อพร้อมกันไม่ได้ ก็ต้องถอย ลำโพงก่อนสิครับ

งบเท่าไรครับ งบ 2500 ก็ลอง Microlab x1300 5.1

งบ 4500 ก็ Microlab x3 5.1

นี้กรณีงบไม่เยอะ

เสียงตัวนี้ ต่างจาก creative 2.1 มากไหมครับ แล้วถ้าราคา สูงกว่านี้จะเป็นแบบไหน หรือเราต้องไปลองฟังเอง?ครับ

OverclockZone Member kengJA's Avatar

ในราคาที่เท่ากัน หรือแพงกว่านิดหน่อย creative สู้พวกนี้ไม่ได้

ถ้าจะเล่น creative ต้องเล่นรุ่นสูง ๆ หน่อยอะครับ

คงต้องลองฟังถึงจะรู้ครับของพวกนี้ อยู่ที่เราชอบด้วย ว่าชอบแบบไหน

OverclockZone Member nongnong's Avatar

ถ้าจะเล่น5.1 แนะนำEacan A200s จ้า เราว่าแจ่มกว่าmicrolab อีก อิอิ 3900 ราคานี้ได้ขาตั้ง

3300 ไม่มีขาตั้งให้

ถ้าจะเล่น2.1 Eacan A500Lไม่ก็A600II ราคาใกล้ๆๆกันๆๆๆ

A500L ออกแนวหนักแน่น เหมือนผู้ชาย 1750-1900บาท
    A600II ออกแนวหวาน เน้นรายละเอียด เหมือนผู้หญิง 1900บาท
    A200s ดูหนังกระหึ่ม 3300-4200บาท

ราคาประมาณนี้ครับ

รอท่านอื่นมาแนะนำต่อจ้า เราก็แค่แนะนำเท่าที่เคยลองฟังมาว่ามันแนวๆๆไหน อิอิ(อาจจะมั่วก็ได้ลองไปผังเองเลยดีกว่า)

OverclockZone Member miixer's Avatar

ecan 5.1 น่าสนราคาประหยัดดี

OverclockZone Member coolzaza's Avatar

ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้ต้องการพัฒนาในส่วนไหน

sound card - ทำให้เสียงดีขึ้น ฟังเพลงเพราะขึ้น ดูหนัง effectตูมตาม เด่นขึ้น

ลำโพง 5.1 - เสียงก็พอๆกับของเดิมท่านนั่นหละ แต่มัน surround ทำให้ดูหนังได้อรรถรสมากขึ้น แต่ถ้าฟังเพลงมันก็ออกแค่ 2 คู่หน้าอยู่ดี

ลำโพง 2.1 (ในราคาที่พอๆกับ 5.1) - ฟังเพลงดีกว่าตัวเก่าของท่าน ดูหนังเสียงดีขึ้น แต่ไม่ surround

สรุปคือ
    ถ้าจะฟังเพลง แนะนำซื้อลำโพง 2.1 ดีๆซักตัวก่อนครับ แล้วค่อย soundcard
    ถ้าจะดูหนังแล้วอยากได้เสียงเซอร์ราวน์ แนะนำซื้อ 5.1 ก่อนครับ แล้ว soundcard

OverclockZone Member jeurboy's Avatar

ไงก็แล้วแต่หา sound ถูกๆ มาใส่ซักใบก่อน ไม่กี่ร้อยก็ได้ แล้วก็อัดลำโพงเข้าไปตามอัตภาพ เอาเท่าที่จ่ายไหวนะ
    ไว้มีตังเพิ่มค่อยหา sound ดีๆ มาใส่อีกรอบ

OverclockZone Member veza's Avatar

ลำโพงให้ผลกับเสียงมากกว่า Sound Card เป้นไหนๆครับ 75 ต่อ 25 % ครับ ความเห็นส่วนตัว

ม.นักกีฬา~บางกะปิ

แนะนำลำโพงก่อนครับ แต่ก็มีค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้นมาก ถ้าท่านเปลี่ยนสายสัญญาณต่างๆ

การ์ด มีให้เลือกเยอะแยะ ราคาแตกต่างกัน แต่ถ้าการ์ดดีแต่ลำโพง 199 ก็ไม่ช่วยอะไรหรอกครับ

ผมตัดสินใจแล้วครับ จะซื้อลำโพง 5.1 ก่อน อยากได้แบบ surrond เลย ประมา๊นั้น มีรุ่นไหนรายละเอียด มากกว่านี้ไหมครับ

เอามาดูหนัง เน้น มันส์ อิอิ (แต่ฟังเพลงมันก็คงมันส์) เรื่อง sound card ไว้ อีกทีครับ^ ^

อยากให้แนะนำเพิ่มครับ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

CT4810 กับ Realtek HD

อันไหนเสียงดีกว่าคับ - -

แล้ว 5.1 + onboard นี่ได้ป่าวครับ ตอนนี้งบหมด

ผมจะไปถอย Eacan a200 5.1s แต่ตอนนี้ผมออนบอร์ด realtek

อยากจะซื้อ 5.1 มาดูหนัง จำเป็นต้องมีขาตั้งไหมครับ

แล้วต้องซื้ออะไรเพิ่มไหมครับ เพราะตอนนี้มีงบ แค่ประมา๊๊ณ 4000

สายดูยังไงอ่าครับ แต่ ผมถอย Eacan a200 5.1s + ออนบอร์ด realtek
    มาก่อนได้ไหมครับเนี่ย มันจะพอฟังได้อยุ่ไหม แล้วเรื่องsound กับอย่างอื่นค่อยทีหลัง จะokไหมอ่าครับบ

จะดีกว่าตอนนี้ไหมที่ใช้ 2.1 creativeรุนไรมะรุ 800 บาท ตอนนี้ประมา๊นนั้น

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar

On Board Realtek ผมว่าดีแล้วนะ

เพราะไปฟังของพี่ผมมา

ใช้ ลำโพง 5.1 รุ่น Creative มั้ง

เสียง ซู๊ดยอด อะคับ หุหุ

Quote Originally Posted by nukzahaha View Post
    CT4810 กับ Realtek HD

อันไหนเสียงดีกว่าคับ - -
    ต้องระบุด้วยน๊ะครับว่า Realtek ตัวไหน และ Driver ตัวไหน เพราะมันมีส่วนมากๆ

CT4810 ต้องเป็นตัวที่ใช้ Chip รหัส CT2518 จะได้เสียงที่ใสปิ้งๆๆๆ แต่แรกกับเบสที่ลดลงพอประมาณ
    แต่ถ้าเป็นตัวที่ Chip รหัส CT5880 เสียงจะไม่ใสออกขุ่นๆเหมือน SoundMax Onboard (แถบจะไม่ต่างกันเลยแหละ)

เพราะผมมีทั้ง 2 ตัว อิอิ
    Last edited by griffons; 24 Jul 2009 at 22:29:05.

ว่าแต่

ดูยังไงหรอท่าน ไอ่ ชิปนั้น

พอดี ออนบอร์ดเสีย
    คิดดู ถอดจากลำโพง ไปเสียง หูฟัง เสียเลย = =

ยืมเพื่อนมาใช้เนี่ยแหละ ขี้เกียจรอเคลม = =

ม.นักกีฬา~บางกะปิ

Quote Originally Posted by mafiacs View Post
    ผมจะไปถอย Eacan a200 5.1s แต่ตอนนี้ผมออนบอร์ด realtek

อยากจะซื้อ 5.1 มาดูหนัง จำเป็นต้องมีขาตั้งไหมครับ

แล้วต้องซื้ออะไรเพิ่มไหมครับ เพราะตอนนี้มีงบ แค่ประมา๊๊ณ 4000

สายดูยังไงอ่าครับ แต่ ผมถอย Eacan a200 5.1s + ออนบอร์ด realtek
    มาก่อนได้ไหมครับเนี่ย มันจะพอฟังได้อยุ่ไหม แล้วเรื่องsound กับอย่างอื่นค่อยทีหลัง จะokไหมอ่าครับบ

จะดีกว่าตอนนี้ไหมที่ใช้ 2.1 creativeรุนไรมะรุ 800 บาท ตอนนี้ประมา๊นนั้น
    ได้ EACAN A200 มาแล้วยังไม่ต้องเปลี่ยนสายสัญญาณก็ได้ครับ เดิมๆก็แหล่มแล้ว
    เพราะเปลี่ยนสายต่างๆราคาเกือบจะซื้อลำโพงได้อีกชุดเลย -..-

ออนบอร์ดไปก่อนได้ครับ เพราะ EACAN มีตัวแปลงจาก 2.1 --> 5.1

การ์ดมีงบเท่าไรหล่ะครับ ไปหาห้อง HiFi Market ก็มีแยอะนะ
    Last edited by maxza929; 25 Jul 2009 at 08:56:42.

Quote Originally Posted by nukzahaha View Post
    ว่าแต่

ดูยังไงหรอท่าน ไอ่ ชิปนั้น

พอดี ออนบอร์ดเสีย
    คิดดู ถอดจากลำโพง ไปเสียง หูฟัง เสียเลย = =

ยืมเพื่อนมาใช้เนี่ยแหละ ขี้เกียจรอเคลม = =

เอาการ์ดมาวาง และดูตรงที่เป็น สี่เหลี่ยม สีำดำ อันใหญ่กว่าชาวบ้าน มันจะมีอยู่ตัวเดียวที่มีเขียนคำว่า Creative ไว้
    อันนั้นแหละ มันจะเขียนอยู่ใต้คำว่า Creative ว่า CT....... อะไรก็ว่าไป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks