Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD4890 CF แบบ 8x+8x จะมีปัญหาคอขวดมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD4890 CF แบบ 8x+8x จะมีปัญหาคอขวดมั้ยคับ

อย่างที่ทราบๆกันคือ Lane PCI-e 2.0 ที่ 16x แรงกว่า PCI-e 1.1 สองเท่านะคับ

ถ้าเอา HD4890 มา CF กันแบบ 8x+8x ที่ PCI-e 2.0 มันก็จะได้เท่ากับ
    วิ่ง Lane ละ PCI-e 1.1 16x ถูกมั้ยคับ

แต่ประเด็นคือถ้าเอามาวิ่ง 8x+8x มันจะติดปัญหาคอขวดมั้ยคับเนี่ย
    เพราะไม่รู้ว่า Bandwidth ของการ์ดจอมันจะมากกว่า Bandwidth ของ PCI-e 2.0 8x รึเปล่า

มีเว็บไหนที่มีรีวิวมาแนะนำบ้างมั้ยคับ

ไม่มีปัญหาหลอกครับ 8*8 กับ 16*16 แรงไม่ต่างกันเท่าไร ส่วน PCI-EX 1.0 กับ 2.0 ใช้จริงไม่รู้สึกหลอกครับ

Comment

8x+8x อยู่ในเกณท์ปกติคับ อย่าให้ตํากว่านี้เป็นพอ แต่ถ้าจะเอา 16x+16x ต้องบอร์ดราคาแพงหน่อย

แต่ถ้า 4x+4x ไรพวกนนี้ กิ๊กก๊อกคับ หาการ์ดเดี่ยวๆแรงๆดีกว่า ส่วน PCI-EX 1.0 กับ 2.0 ใช้งานจิงไม่ต่างเลยคับ

Comment

ความรู้ใหม่แฮะ

Comment

555+ รับค่าไฟไหวก็ จัดไป

Comment

PCI-e 2.0 x8 = PCI-e 1.0 x16
            sigpic
            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
            งดแรงชั่วคราว

Comment

แล้ว สมมติว่าระหว่างเมนบอร์ด P45 กับ X48 ที่เป็น PCI-e 2.0 ทั้งคู่ เวลา CF ต่างกันมั้ยครับ

Comment

วิ่ง 16x หรือ วิ่ง 8x ก็แทบจะไม่ต่างกันเลยครับ
                ตัวการ์ดยังใช้ประโยชน์จากตรงนี้ไม่ได้เต็มที่เลย
                ถ้าจะห่วงไปห่วง CPU ดีกว่าครับ ว่าจะขับความแรงของการ์ดออกมาได้สุดหรือเปล่า

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                  แล้ว สมมติว่าระหว่างเมนบอร์ด P45 กับ X48 ที่เป็น PCI-e 2.0 ทั้งคู่ เวลา CF ต่างกันมั้ยครับ
                  ใช้แทบไม่ต่างกันเลยครับ
                  P45 = 8x*8x
                  X48 = 16x*16x

Comment

16X + 16X ดีกว่า

Comment

สรุปคือจะมี Performance Drop บ้าง แต่ไม่มากใช่มั้ยคับ

พอบอกคร่าวๆได้มั้ยคับว่าซักกี่ %

Comment

Working...
                      X