overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member Ammerrize's Avatar

Default ไม่ไหวแล้วค๊าบบบ!!!! เครื่องชัตดาวน์เอง

จาคลั่งตายอยู่ละคับ

โมโหก็โมโห

อาการคือ มันเหมือนว่าเราไปกดปุ่ม ชัตดาวน์ซะอย่างงั้น

สิ่งที่ทำไปแล้วคือ

-ฟอแมต เปลี่ยนวินโดวส์

-เปลี่ยน พาวเวอร์ซัพพลาย

-ถอดสายสวิชออกมาทั้งหมด

-เทสแร็ม ในเมมเทสแบบูต ไม่มีเออเร่อ

-เอา CPU มาทำความสะอาด หยอดซิโคนใหม่ (เกี่ยวป่าวไม่รึ หมดหนทางคับ)

นานๆครั้งมันจะปิดตัวเองก่อนถึงหน้าโหลดวินโดวส์

ตอนนี่ที่ยังคงใช้งานเพราะเปิด หมาไฟไว้คับ เวลามันจะชัตดาวน์ โปรแกรมนี้จะถามว่าปิดแท็บรึเปล่า ก็กดยกเลิกไป มันก็ไม่ดับ

แต่บ่อยครั้งเปิดเครื่องมายังไม่ทันจะเปิดหมาไฟได้ โดนอะไรไม่รู้สั่งชัตดาวน์ดับไป

ใช้ GA G31M-ES2L , Intel E2160 ,Kington 1GB , Seagate 80 GB ครับผม

ช่วยวิเคราห์ทีครับ

จนปัญญา

T^T

วันนี้เปลี่ยนแร็มแล้วก็ไม่หายครับ
    Last edited by Ammerrize; 24 Jul 2009 at 23:57:37.

OverclockZone Member soongying's Avatar

คิดว่า ลองเปลี่ยนแรมตัวใหม่น่าจะหายนะครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ผมก็เป็นอาการเดียวกันเลย คิดมาน่าจะเป็นเพราะสวิตซ์ที่ตัวเคสนะ เพราะก่อนหน้านี้ผมไม่ได้ใส่เคสไว้
    พอได้ HAF932 มาำพอประกอบเสร็จเปิดเครื่องจากสวิตซ์ที่เคสก็เป็นแบบท่านเลย
    แต่พอถอดสายออกแล้วเปิดเครื่องจากสวิตซ์ออนบอร์ดเหมือนเดิม(Maximus II Formula)ก็ไม่มีปัญหาอีกเลย

OverclockZone Member Ammerrize's Avatar

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ผมก็เป็นอาการเดียวกันเลย คิดมาน่าจะเป็นเพราะสวิตซ์ที่ตัวเคสนะ เพราะก่อนหน้านี้ผมไม่ได้ใส่เคสไว้
    พอได้ HAF932 มาำพอประกอบเสร็จเปิดเครื่องจากสวิตซ์ที่เคสก็เป็นแบบท่านเลย
    แต่พอถอดสายออกแล้วเปิดเครื่องจากสวิตซ์ออนบอร์ดเหมือนเดิม(Maximus II Formula)ก็ไม่มีปัญหาอีกเลย

ทุกวันนี้ผมเปิดข้างเอาไขควงจิ้มคับ

T-T

เวนกำแล้วค๊าบบบบ เปลี่ยนแร็มวันนี้ ไม่หายคับบบบ !!!!

OverclockZone Member tonsinoda's Avatar

clear cmosหรือยังคับ
    HDDมี bad ไหมตรวจสอบดูหรือยัง

OverclockZone Member LordPongpon's Avatar

ลองเปลี่ยนแผ่นไปใช้ Windows ตัวอื่นหรือยังครับ

OverclockZone Member jobzaa's Avatar

มีไวรัสหรือป่าว ? ลองเอาฮาดดิสลูกอื่นมาลองเล่นยังครับ

Quote Originally Posted by tonsinoda View Post
    clear cmosหรือยังคับ
    HDDมี bad ไหมตรวจสอบดูหรือยัง
    เคลียแล้วครับ

ฮาร์ดดิส เช็คในโปรแกรมเช็คตอนบูตอ่ะคับ ติดมากับแผ่น วินโดวส์ XPโม

ม่ายมีอะไรผิดปกติ

Quote Originally Posted by LordPongpon View Post
    ลองเปลี่ยนแผ่นไปใช้ Windows ตัวอื่นหรือยังครับ
    เปลี่ยนแล้วครับ T-T

Quote Originally Posted by jobzaa View Post
    มีไวรัสหรือป่าว ? ลองเอาฮาดดิสลูกอื่นมาลองเล่นยังครับ

ยังไม่เคยเอาลูกอื่นคับ เคยแต่ฟอแมต

แต่บางทีโหลดวินโดวส์ยังไม่ทันเสด มานก็ดับเองก็มีอ่าาา

T-T

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ไม่รู้อาจจะเปนที่สวิทก็ได้อ่ะ แต่ว่าลังเลใจว่าไวรัส นะครับ รอท่านอื่นต่อไป

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

ผมว่าลองประกอบนอกเคสแล้วลองใช้เป็นอีกไหม ถ้าเป็น ก็เหลือฮาร์ดดิสที่ต้องหามาลอง และก็เม้า คีบอร์ด(เคยเจอที คีบอร์ดมันทำเครื่องดับ เสียเวลาไปทั้งวัน สงสัยปุ่มพาวเวอร์บนคีบอร์ดมันช๊อต)

OverclockZone Member pramook's Avatar

มันร้อนหรือเปล่า...เลยปิดเอง...

OverclockZone Member jobzaa's Avatar

ผมว่าลองเอาฮาดดิสตัวอื่นมาลองเสียบดูครับ ถ้าหายแสดงว่าไวรัสแน่ๆ(มีบางชนิดที่ฟอแมตแล้วไม่หายครับ)

Quote Originally Posted by MrSexMan View Post
    ผมว่าลองประกอบนอกเคสแล้วลองใช้เป็นอีกไหม ถ้าเป็น ก็เหลือฮาร์ดดิสที่ต้องหามาลอง และก็เม้า คีบอร์ด(เคยเจอที คีบอร์ดมันทำเครื่องดับ เสียเวลาไปทั้งวัน สงสัยปุ่มพาวเวอร์บนคีบอร์ดมันช๊อต)
    ตอนนี้ใช้เคสอะคิลิคอยู๋อ่าคับ ตััวคีย์บอร์ดลองถอดแล้ว เป็นอยู่ครับ

T-T

OverclockZone Member ruzifer87's Avatar

เราเคยเป็นเหมือนกานนะแต่เพราะคีบอร์ดมันเสีย เปลี่ยนตัวไหม่ก็หาย ไม่น่าอาจจะเป็นที่วินโดว จะว่าไฟรั่วลงบอร์ดก็ไม่น่านะ ไม่ได้ใส่เคสที่เปงเหล็ก ถ้าไม่หายก็เคลมโลดเราเคลมไป8ตัว อิอิเทสแล้วมันไหม้หมด

ประกัน สแกนเนอร์ พะเน้จาลองเอาบอร์ดไปเครมดูครับบ

ขอบพระคุณทุกท่านที่มีน้ามใจช่วยตอบนะค๊าบบ

Bookmarks

Bookmarks