overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member nutminemz's Avatar

Default อยู่ดีๆคอมก็เปิดไม่ติด ขอความกรุณด้วยครับ

วันนี้เปิดคอมเอาไว้เฉยๆตั้งแต่ 9โมงเช้า ผมตื่นมาอีกทีตอน3ทุ่ม
    ก็พบว่ามันดับไปแล้วก็เปิดไม่ติดอีกเลย
    คอมเครื่องนี้เพิ่งซื้อมาได้ไม่นาน

intel i7 920
    gigabyte ga-ex58-ud3r
    corsair 1600mhz 1gbx3
    corsair hx 620w
    sapphire 4850x2
    wd raptor 300gb

ที่mainboard ไม่มีไฟอะไรขึ้นเลย เลยไม่รู้ว่าไฟเข้าไหม
    เอ่ แล้วปกติบอรดรุ่นนี้ มีไฟบอกสถาณะไหม ผมเสียบปลั๊คไฟไปแล้ว
    ไม่มี ไฟที่บอร์ดติดเลย

พอดีผมไม่มี psu ตัวอื่นเลย ไม่รู้จะทำไงให้รู้ว่าอะไรเสีย
    ผมรองsearchดูเขาบอกให้ จั้มสายเขียวสายดำ
    แล้วดูว่าพัดลม psuหมุนไหม แต่ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจทำไม่เป็น

รองถอดสายไฟที่ต่อเข้า hdd dvd ไฟเสริม vga แล้ว ก็เปิดไม่ติด

ถอด psu มาตั้งทิ้งไว้เฉยๆ กราบไหว้บูชา เอาตีนเขี่ยๆ ก็ยังเปิดไม่ติด

เอ่ แล้วอย่างงี้เป็นที่ mainboard หรือ psu อะคับ
    แล้วเป็นไปได้ไหมที่ไฟจะไม่พอ แต่ที่ผ่านมาผมก็เล่นเกมโหดๆได้ไม่มีปัญหา
    ไม่เคย restart เอง ไม่เคยมีอาการแปลกประหลาดไดๆมาก่อน

อีกอย่าง ผมไม่เคยดึงปลั๊กคอมออกเลย ไม่รู้อันนี้จะเกี่ยวไหม เห็นบางคนบอกว่า
    ถ้าไม่ดึงปลั๊คออกเลยจะทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตทำให้เปิดไม่ได้ ให้ดึงปลั๊คทิ้งไว้
    ครึ่งวันแล้วจะใช้ได้เอง ไม่ทราบวาสอันนี้จริงไหม นี่ผมดึงปล๊คไว้ 1ชั่วโมงละ อิอิ

อ่อมีอีกอย่างนึง ไม่รู้อันนี้ปกติหรือป่าวนะครับ ตั้งแต่ซื้อมาเนีย
    ตอนเปิดเครื่อง พอกดปุ่มปุ๊ป เสียง พัดลมจะดังมาก สัก 1 วิ แล้วก็เงียบไป
    อีก 1 วิ แล้วค่อยกลับมาดังใหม่อีกที ทำให้ผมรู้สึกว่ามันเปิดช้ากว่าที่ควร
    ปกติเปิดปุ๊ปควรจะเข้าไปที่ logo mainboard แต่นี่มันเสียเวลาไป 3วิ่ตอนที่พัดลม
    มัน ดังๆเงียบๆ หรือว่ามันเป็นปกติของ boardรุ่นนี้ หรือเป็น ปกติของ psu รุ่นนี้หว่า

ตอนนี้ผมก็มืดแปดด้านแล้วคับ
    รบกวนท่านๆที่ผ่านเข้ามาอ่านช่วยผมทีนะครับ
    ถ้าต้องการข้อมูลอะไรอีก ผมจะมาโพสเพิ่มให้นะครับ
    ขอบคุนมากคับ
    Last edited by nutminemz; 24 Jul 2009 at 01:20:16.

OverclockZone Member nutminemz's Avatar

อะไรเสียกันแน่น้า
    T_T

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

เหมือนจะ psu เลยครับ
    คอมพี่ผมเคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน
    เสียที่ psu จริงๆ

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    เหมือนจะ psu เลยครับ
    คอมพี่ผมเคยเป็นอาการแบบนี้เหมือนกัน
    เสียที่ psu จริงๆ
    T_T แย่จัง ทีแรกจะสอย tagan อยู่แล้วเชียว
    ไม่น่าทำกันได้เลยนะ corsair แพงกว่าแล้วยังทำแบบนี้อีก
    เสียใจที่สุด

OverclockZone Member

PSU เก่าผมอาการคล้ายๆกัน กดแล้วไฟเข้าแว็บแล้วนิ่งไปเลย PSU เสียอย่างที่คิด ถอยมาวันเดวพังเลย

OverclockZone Member

ผมก็เปนเหมือนกันครับ ลากไปร้านเปลี่ยน psu ให้อะครับ

ซวยแล้วคับ พอดี ผมไปเห็นบทความ เขาบอกให้เอา โลหะ หรือสายไฟ
    ไปเสียบ สายเขียว กับ สายเทา ให้ดูว่าพัดลม psu หมุนไหม
    ผมก็ลองทำดู โดยใช้ ตะกั่วบักกี ไปเสียบเอา ผลก็คือ พัดลมไม่หมุนคับ
    แต่แล้วผมก็ทำ เส้นตะกั่วตกลงไปใน mainboard ผมก็เลยตะแคงcase
    เพื่อให้ เส้นตะกั่วมันตกลงมา แต่ไม่ทันระวัง hdd ที่ไม่ได้ขันขอต มันก็เอียงตกลงมา
    กระแทกกับ อีกฟั่งของcase(ด้านในback panel) ดังปั้ง ผมตกใจมาก wd raptor 300gb ตัวละ หมื่น
    เวรกำ จะพังไหมนี่ ขณะที่ผมมัวแต่ตกใจ กับ hdd ผมก็ เหลือบไปเห็น อะไรสักอย่าง สีเงินๆ ทรงกระบอกเล็กๆ
    เวรกำหนัก มันหลุดออกมาจาก mainboard โอยยยย ทีนี้เลยพังไปกันใหญ่เลยคับ
    มันหลุดออกมาจาก ส่วนที่เขียนคำว่า pciex4 สีเงินๆ บนหัวมีแถบสีฟ้าเล็กๆ ขนาดเท่าเล็บนิ้วก้อย
    เหมือนจะ เคยมี 2 ขา บนหัวเขียนว่า c 877 ,270, 16v T_T แล้วทีนี้จะทำอย่างไรดีคับเนีย
    มันจะยังใช้ได้อยู่ไหมคับ
    มันจะพังทั้ง mainboard หรือ พังเฉพาะส่วนที่มันดูแลอะคับ

ชิ้นที่ผมทำหลุดออกมา ให้สังเกตจาก slot สีส้มๆ ที่ อยู่บน ถ่าน mainboard อะคับ
    ด้านขวาของ slot สีส้ม จะมี ไอ่ กลมๆ อยู่ 2 อัน ที่ขั้น slot เอาไว้
    ผมทำไอ่ กลมๆ ด้านขวาติดslotส้ม อันบน นั้นหลุดออกมาแล้วคับ
    T_T ทำยังไงดีคับ แบบนี้เอาไปเครมได้ไหมครับ หรือเอาไปซ่อม ร้านที่พันทิพดีคับ
    T_T ช่วยทีนะคับ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

พอดี ผมไปเห็นบทความ เขาบอกให้เอา โลหะ หรือสายไฟ
    ไปเสียบ สายเขียว กับ สายเทา ให้ดูว่าพัดลม psu หมุนไหม
    สายเขียวกับสายดำ

เอาไปซ่อมก่อนครับ ให้เขาบัคกีให้ แล้วค่อยเอาไปเคลม ถ้าไม่เอาไปบัคกีก่อนเคลมไม่ได้

Quote Originally Posted by MrSexMan View Post
    สายเขียวกับสายดำ

เอาไปซ่อมก่อนครับ ให้เขาบัคกีให้ แล้วค่อยเอาไปเคลม ถ้าไม่เอาไปบัคกีก่อนเคลมไม่ได้
    อ่าว ดำหรอคับ แล้วดำรูไหนอะคับ มันมีดำเยอะมากเลย แต่ผมก็มัวลองไป 1 ดำ
    พัดลมก็ไม่หมุนนะคับ T_T เศร้ามากเลย ต่อไปนี้ corsair ขอให้เจอะเจอกันแค่ ram พอ
    อย่างอื่นจะไม่สนใจมันแล้ว งอนมากๆ ไม่รู้ hdd จะเป็นไรไหม ตอนแงะ vga ออกมา
    ก็เสียวแทบแย่ กลัวมันจะพังเอาอีก
    โอย psu จะทำพังทั้งเครื่อง จิงๆ

OverclockZone Member ruzifer87's Avatar

เก็บให้เนียน เคลมโลด

Bookmarks

Bookmarks