Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก OC AMD x2 3800+ บนMB M2N-ESLI โปรดช่วยชี้แนะทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก OC AMD x2 3800+ บนMB M2N-ESLI โปรดช่วยชี้แนะทีครับ

win7 64Bit เรียบร้อยแล้ว ชอบมาก
    ตอนนี้ที่ลงโปรแกรมยังใช้ได้ทุกโปรแกรมครับ
    เหลือเกมส์ Audition ที่ยังไม่ได้ลง เลยไม่รู้(เกมส์โปรดแฟนครับ)

เห็นในกระทู้ก่อนมีคนบอกผมว่า 3800+ (2.0)OC ได้เกือบเท่า 5200+ (2.7 )จริงรึเปล่าครับ

จากเดิม 2.0 อยากทราบว่าจะไปได้ไกลเท่าไหร่ครับที่ทำให้เสถียร

อยากทราบวิธีการ OC กับบอร์ดรุ่นนี้ครับ
    Menu มันเยอะเหลือเกิน เลือกไม่ถูกครับ
    ผมไม่เคย OC มาก่อน เลยไม่มีพื้นฐานครับ
    แล้ว PSU ติดเคสธรรมดานี้ใช้ด้ใช่มั้ยครับ

ใช้ Ram Kingston บ้านๆ(แรมตัวเตี้ย) 2 Gb ครับ (อยาก Oc Ram เช่นกัน แต่รอซื้อมาอีกตัวก่อน)
    (VGA > 7300GT MAXX)

ไปลองดูที่OCZ ก็ไม่มีการ OC กับบอร์ดนี้ครับ (หรือหาไม่เจอก็ไม่รู้ครับ)

ขอรบกวนด้วยครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ
    จะเข้ามาดูบอยๆนะครับ

+.+

Comment

แล้งน้ำใจ

Comment

-*-

Comment

ลองเข้าไปดูที่เซ็คชั่น Overclock Techniques ครับ มีปักหมุดอยู่ สำหรับทำความเข้าใจการโอเวอร์คล็อกเบื้องต้น

Comment

ท่านต้องลองOc มาก่อนครับแล้วมาหา ข้อมูลเอาเพราะมันไม่มีสูตรตายตัวหรอกคับ สูตรเดิมๆ ลากบัสครับเพิ่มไฟ Cpu นิดๆหน่อยๆ

Comment

Originally posted by xbirthdayx View Post
              แล้งน้ำใจ
              ท่านไมไม่ลองอ่านปักหมุดก่อนล่ะคับ

Comment

อ่านละครับ
                แต่ลองดูแล้วมันไม่ตรงครับ
                ผมไม่อยากลองมั่วๆครับ ขอโทษนะครับ

Comment

ก็สูตรบ้านๆ

เพิ่ม FSB ของ CPU ครับ

Bus Ram ก็จะเพิ่มตาม Bus CPu ที่นี่ลอง ทดแรมอย่าให้เกิน Spec ที่เราซื้อมา
                  พอความเร็ว CPu เพิ่มในระดับนึง ไฟเลี้ยงแบบ Auto ก็จะไม่พอ ก็เพิ่มไฟเข้าไปใน CPU Core

อย่าลืมเรื่องความร้อนนะครับ

แบบคร่าวๆ

Comment

Originally posted by xbirthdayx View Post
                    อ่านละครับ
                    แต่ลองดูแล้วมันไม่ตรงครับ
                    ผมไม่อยากลองมั่วๆครับ ขอโทษนะครับ
                    ผมก็มั่วๆเอา มันไม่มีสูตรตายตัวหรอกคับ เมนบอร์ดแต่ละตัว ฟังก์ชั่นมันเหมือนกันซะที่ไหน

ค่อยๆทำไป บูตไม่ติดก็เคลียร์ไบออส แล้วลองใหม่
                    Last edited by Auntonio; 27 Jul 2009, 16:03:53.

Comment

อืม............ ไม่มีอะไรที่มันตรงไปซะทุกอย่าง

ต้องเอามประยุคเข้ากับเครื่องที่ใช้อยู่ บางคนใช้แรมดีๆก็อาจจะลากแบบนั้น ถ้าใช้แรมธรรมดาอาจจะต้องทดแรมลงมาบ้าง

ซิงค์เดิมๆอาจจะต้องคล๊อกแบบเบาๆมือหน่อย ใครใช้ชิงค์ดีๆ X2 3800+ อาจจะเล่นถึง 3Ghz ได้
                      sigpic
                      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                      งดแรงชั่วคราว

Comment

^^
                        ขอบคุณมากๆนะครับทุกๆคน
                        ผมมือให่จริงๆลองๆอ่านดูแล้ว แต่รูปแบบไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไหร่
                        เอาเป็นว่าจะลองดูนะครับ
                        ขอบคุณมากๆครับ

Comment

จบข่าว ปรับไม่เป็น

Comment

Working...
                          X