overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member
    ปากเกร็ด-นนทบุรี

Default แปลกไหมไม่กระตุกแต่สะดุด

windows vista 64bit
    cpu Q8200 2.33 GHz
    ram 4 Gb บัส800
    VGA ATI EAH4890 Top 1Gb
    UPS Tagan BZ 600W
    Board Asus P5KPL-AM/PS
    Hardisk 1 ตัว 320 Gb

เล่นเกมต่างๆที่เป็น3Dเฟรมวิ่ง 60+ ตลอดไม่กระตุกแต่สะดุดเป็นพักๆ เพราะอะไร
    ลงDX ก็ครบแล้ว
    ไดเวอร์ก็การ์ดจอกับเมนบอร์ดก็ใหม่หมด ลองไปใช้เวอร์ชั่นเก่าก็ไม่หาย
    เป็นเพราะวินโดว์เหรอก็ไม่น่าเกี่ยว
    หรือจะเป็นเพราะ 4หัว ทำงานไม่ดี
    ไม่ได้oc อะไรเลย อุปกรณ์ต่างๆร้อนไหมก็ไม่ร้อนไม่เกิน 50 สักอย่าง
    ใครมีประสบการณ์มาช่วยแก้ไขที ขอบคุณครับ

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

ทุกอย่างปกติดี!

รอท่านต่อไป..

ท่านต่อไปไหนหว่า help me Plz

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ผม 90 ยังเป็นเลย ไม่ได้ Defrag นานแล้ว + วินโดว์เอ๋อ ๆ

OverclockZone Member Brother's Avatar

เมนบอร์ดมันดูไม่ค่อยเข้ากันกับสเป็คอื่นๆเลยครับ จริงๆแล้วอาจไม่เกี่ยว

ลองลงวินโดว์ที่เป็น 32 บิตดูดีไหมครับ ลงอีกพาทิชั่น เปรียบเทียบกันไปเลยครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

Quote Originally Posted by Brother View Post
    เมนบอร์ดมันดูไม่ค่อยเข้ากันกับสเป็คอื่นๆเลยครับ จริงๆแล้วอาจไม่เกี่ยว

ลองลงวินโดว์ที่เป็น 32 บิตดูดีไหมครับ ลงอีกพาทิชั่น เปรียบเทียบกันไปเลยครับ
    บอร์ดก็อาจจะเป็นมีส่วนนิสนึงหรือเปล่า แต่สะดุดเป็นพักๆ นานๆที นี่น่าจะปกติน่ะครับ เห็นเป็นกันทุกเครื่อง ไม่ว่าจะเทพขนาดไหน

บอร์ดตัวนี้มันออนบอร์ดหนิ

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

อาการเหมือน Hard disk โหลดไม่ทันอ่ะครับ เห็นสเปคเทพๆแบบนี้ รู้มั๊ยเอ่ยว่ายังมีคอขวดที่ Hard disk

ลองทำ RAID 0 ดูสิครับ แล้วท่านจะเห็นว่ายังมีพลังลึกลับมากมายที่แฝงอยู่ในเครื่องของท่าน

Quote Originally Posted by sumnurgrug View Post
    อาการเหมือน Hard disk โหลดไม่ทันอ่ะครับ เห็นสเปคเทพๆแบบนี้ รู้มั๊ยเอ่ยว่ายังมีคอขวดที่ Hard disk

ลองทำ RAID 0 ดูสิครับ แล้วท่านจะเห็นว่ายังมีพลังลึกลับมากมายที่แฝงอยู่ในเครื่องของท่าน
    ทำยังไงอะครับ บอกที แล้วจะมีผลเสียมากไหม

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by sigealpha View Post
    ทำยังไงอะครับ บอกที แล้วจะมีผลเสียมากไหม
    แค่กินไฟแค่นั้นครับ แต่.......RAID 0 ถ้า HDD ตัวใดตัวหนึ่งมีปัญหา มันจะพาเพื่อนๆของมันไปด้วยทันที

อาการใกล้เคียงเลยครับเคื่องผมก็เป็นพอดีผมซื้อ his iceq hd4670 1GB มาใช้ครับ แต่ว่าเกิดปัญหาตรงที่ว่า เวลาเล่นเกมอะปรับภาพสูงๆ ภาพก็สวยดีนะคับแต่มันกระตุกแปลกๆอะเชิงกระตุกเชิงไม่กระตุก อะคับทั้งๆที่เพื่อนผมก็ใช้รุ่นนี้แล้วแนะนำผมมาให้ใช้ ดูจากคอมที่บ้านเขาก็เล่นได้สบายมากไม่มีปัญหาอย่างผมเลย แต่ cpu ของเพื่อนผมใช้ amd 7750 อะคับ "ผมจึงอยากรู้ว่าอย่างนี้ใช้ปัญหาคอขวดหรือเปล่าคับ" แล้วถ้าใช้ขอวิธีแก้ไขหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหนดีคับจะได้แก้ปัญหาได้ถูกจุด (งบน้อยคับ)

ผมใช้อยู่ AMDx2 4200 2.2Ghz
    บอร์ด M2N MX-SE PLUS
    Ram kingtons 2GB
    HD 80 GB เก่าๆ1ตัว (เป็น sataแล้วนะคับ)
    VGA HIS4670 ICEQ 1gb (ใจอยากเก็บตัวนี้ไว้นะอิอิ)

ขอคำแนะนำผู้รู้ช่วยผมทีคับ จะได้ไม่สิ้นเปลืองมากคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member tonsinoda's Avatar

ลง os ใหม่ลื่น

OverclockZone Member ruzifer87's Avatar

ลองลงXP ซิน่าจะลื่นนะ

OverclockZone Member wiroon's Avatar
    โทร.089-485-8231

ถ้าท่านโหลดบิตอยู่ด้วยก็กระตุกแน่ครับ HDD320GB. ถ้าท่านไม่แบ่งพาทิชั่น บิตดาวโหลดไม่เกิน 160kb. ก็ไม่แลคมากแต่ถ้าเกินนี้ ฮาร์ดิสก์จะอ่านและเขียนข้อมูลไม่ทัน ยิ่งถ้าแบ่งพาทิชั่นก็ยิ่งหนักจนถึงเครื่องค้าง ให้ดีหาฮาร์ดิสก์อีกลูกมาไว้บิตแยกกับลูกวินโดว์ดีกว่าครับ

OverclockZone Member wiroon's Avatar
    โทร.089-485-8231

อย่างของผม

E8400@4.05G.+P5Q pro+DDR2(800)2*2GB.+9800GTX+(oc สุดตัว)+HDD Hitachi 160GB.(buf 8MB.)+PSU Tsunami 500watt.(80plus)+D-link Wlan

ถ้าตั้งบิตลิมิตโหลด 160kb. ก็เล่นได้ไม่ค่อยมีปัญหาแต่พอปล่อยมันวิ่งเต็ม(ประมาณ 260kb.) เหอะเหอะ ทั้งสะดุดทั้งค้างเป็นพักๆครับ

Bookmarks

Bookmarks