overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member panpan12's Avatar

Default สอบถามเรื่องharddiskหน่อยคับ

คือถ้าผมเอาnotebookวางบนเตียงที่มีความสั่น(ไม่มากแต่ทำให้เครื่องสั่น)หรือยกnotebookขณะทำงาน(ไม่ได้กระแทกนะคับ)จะมีผลกระทบต่อharddiskไหมคับ

OverclockZone Member

ก็ไม่ควรจะให้มันสั่น หรือยกไปมานะครับ

เพราะเครื่องเพื่อนผมใช้ Thinkpad ที่ว่ามี shock absorb ก็ hdd เจ๊งมาแล้วครับ เพราะเค้าชอบยกไปมาขณะเปิดเครื่อง และแน่นอนว่าไม่ได้กระแทก

อย่างเช่น external hdd ขณะมันอ่านหรือเขียน ที่มันมีการ spin ก็ไม่ควรจะไปยกมันเล่นนะครับ มันอาจจะเป็น bad sector ประมาณนั้นครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ไม่มีผลมากหรอกครับ หรืออาจจะไม่ส่งผลอะไรเลย แต่อาจจะเป็นปัจจัยเสี่ยงได้
    ยิ่งถ้ามีการสั่นไหวในขณะที่ HDD กำลังพยายามทำงานอย่างเต็มที่ มันก็เป็นไปได้
    ว่าถึงคราวซวย เขียมเกิดเคลื่อนเบี้ยวๆ ทำให้เกิดพิการขึ้นมา แต่มีหลายรุ่นที่มีระบบ
    ล๊อกเข็ม เช่น Thinkpad กับรุ่นที่เค้าระบุเรื่องความปลอดภัย
    แต่ก็อย่างที่คุณ AcePilot กล่าวครับ ขนาดนั้นยังพังได้เลย
    ปกติพวก NB ก็เป็นอุปกรณ์ Mobility ที่สร้างมาเพื่อเคลื่อนย้ายไปๆมาๆอยู่แล้ว
    นิดๆหน่อย ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ทางที่ดีก็ควรจะวางไว้ในจุดที่มั่นคงดีกว่าครับ ^__^
    Last edited by pattyna; 25 Jul 2009 at 00:12:49.

OverclockZone Member panpan12's Avatar

ขอบคุนคับ แต่ขอถามอีกข้อคับ ว่าถ้ามันเกิดมีปัญหาแล้วมีประกันอยู่ก็ซ่อมได้ใช่ไหมคับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เครื่องสั่น/ไม่อยู่กับที่ เป็นปัจจัยเสี่ยงต่อการเกิดBad Sector ครับ ดังนั้นอย่าทำดีกว่า ไม่ว่าจะเล่นบนเตียง(ซึ่งในคู่มือจริงๆเค้าจะเขียนห้ามไว้นะ) เคลื่อนย้ายขณะเปิดเครื่อง ฯลฯ

แต่ถ้าจำเป็นต้องทำจริงๆ หรือจำเป็นต้องใช้ในที่ที่ไม่มั่นคง เช่นใช้งานในรถ, เดินไปพิมพ์งานไปเล่นเนตไป, ม้วนหน้าขณะพิมพ์งาน (ข้อหลังๆนี่ล้อเล่นนะ อย่าเครียด) ผมแนะนำให้เปลี่ยนเป็น HDD แบบ Solid State ครับ ปลอดภัยหายห่วง

ถ้าHDDมีปัญหาแต่ยังอยู่ในระยะประกัน ก็เนียนไปเลยครับ ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จบอกไปว่าอยู่ๆมันก็พัง
    คงจะได้HDDลูกใหม่มา แต่ข้อมูลไม่ได้กลับมาด้วย ดังนั้นทำอะไรก็ระวังหน่อยเน้อ

OverclockZone Member

ผมก็คิดแบบเดียวกันเลย ว่า ถ้าอยากเขย่าๆ ต้อง SSD แต่ราคาก็นะ...

อีกอย่าง ถ้า hdd พัง ถึงยังมีประกัน ส่วนมากมันซีเรียสที่เอาข้อมูลคืนมาไม่ได้มากกว่านะครับ เสียเปลี่ยนลูกใหม่อ่ะเรื่องเล็ก

ผมก็เคยคิดจะใช้แบบssdคับแต่เห็นราคาแล้วเลิกคิดเลย

OverclockZone Member pattyna's Avatar

หุๆ SSD นี่จริงๆมันก็ได้ประโยชน์หลายต่อเลยนะครับ
    ทั้งความเร็วในการส่งข้อมูล ซึ่งส่งผลต่อประสิทธิภาพ
    การทำงานของเครื่องโดยตรง การที่แรงสั่นสะเทือนไม่เป็นผล
    กับมันขณะทำงาน ผมว่าคงต้องชั่งใจดูว่าข้อมูลของท่าน
    กับราคาของ SSD อันไหนมันดูมีค่ามากกว่ากันน่ะครับ

จริงๆมันก็เริ่มๆลดราคาลงมาเรื่อยๆแล้ว อีกซํกพักผมก็ว่า
    จะถอยมาเหมือนกัน ( รองบ )

OverclockZone Member tum1998's Avatar

ถูกต้องครับ hdd เสียแต่มีประกันก็เอาไปเครม แต่บางครั้ง มันจะชอบพังตอนที่เราทำงานสำคัญนี่ซิ
    เป็นผมจะมองก่อนครับว่างานที่เราทำเป็นแบบไหน เช่นต้องเคลื่อนที่ไปมาตลอดเวลา ยกไปนั่นไปนี่ตลอด หรือ
    ไม่ก็ใช้พัดลมระบายแบบถูก ๆ (ใครลองเอาพวกแก้วน้ำไปวางบางครั้ง จะเห็นเลยว่ามันสั่นตลอด กับที่ระบายความร้อนแบบพัดลมถูก ๆ ) ผมว่า ลงทุนไปเลยครั้งเดียว ใช้ได้อีกหลายปีครับ เนี้ยก็พึ่งไปถอย ssd 128 GB มา ตอนแรกกะจะเอาแค่ 64 gb แต่ก็นะครับ ใส่อะไรแถบไม่ได้ อดอีกนิดเอา 128 gb ไปเลย เท่าที่ลองใช้ เรื่องความร้อนหายไปเลยครับ ยกไปยกมาสบายล่ะคราวนี้

Bookmarks

Bookmarks