Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความลับในด้านมืดของร้านและช่างคอมพิวเตอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความลับในด้านมืดของร้านและช่างคอมพิวเตอร์

ความลับในด้านมืดของร้านและช่างคอมพิวเตอร์ http://www.klongtom.com/wb-ques.asp?qu=kt&idq=14215 อ่านแล้วรู้สึกหนาว ๆ ร้อนป่าว

ตรงข้ามครับ

อ่านแล้วรู้สึกว่า ... "ไร้สาระ"

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
      ตรงข้ามครับ

อ่านแล้วรู้สึกว่า ... "ไร้สาระ"
      มันขี้โม้อะผมว่า อยากดัง ในทางลัด >>> ไปคุก <<<

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
        ตรงข้ามครับ

ก็ไม่รู้อ่ะดิ ว่าไอ้ที่ไร้สาระ อาจจะมีสาระ ก้ได้นะจะอย่ามองข้าม คนขายคนซ่อม ก็อยากได้ตัง ไอ้เราคนซื้อก็ต้องระว้ง ยิ่งไอ้คนไม่มีความรู่ด้านคอมอย่างท่านยิ่งต้องระวังมากขึ้น แต่ถ้ามันจริงขึ้นมาหล่ะก็ต่อให้ พี่คุง พ่อคุง ก็ช่วยไม่ได้

Comment

มีคนอ่านชื่อผมผิดเยอะจังแฮะ

ชื่อผมไม่มีไม้เอกซักหน่อย

Comment

อีกอย่างนะครับ

ถ้าซื้อมาแล้วเครื่องมันพังบ่อยๆ ก็ควรเปลี่ยนร้านซ่อมได้แล้ว หรือไม่ก็ต้องพิจารณาว่า ไอ้ที่พังน่ะ มันเป็นที่ User หรือ Hardware กันแน่

สำหรับร้านที่ต้องยกไปซ่อมเกิน 2 ครั้ง โดยที่ User ไม่ได้ทำผิดพลาด ก็ควรจะเปลี่ยนร้านแล้วล่ะครับ ไม่ใช่หน้ามึนเดินเข้าร้านเดิมๆ เพื่อให้มันซ่อมอีก

สินค้าทุกอย่างล้วนมีประกัน ถ้าซื้อแล้วไม่มีประกันก็อย่าไปซื้อมันดีกว่า หรือเลือกประกันจาก Supplier ใหญ่ๆ อย่าง dcom synex comseven ฯลฯ ไม่ใช่แค่ให้ร้านแปะว่าประกันจากร้าน เพราะร้านก็รับของจาก supplier อยู่แล้ว เวลามีปัญหาถอดชิ้นที่คิดว่ามีปัญหาส่ง Supplier เพื่อเปลี่ยนไปเลย ไม่เสียเงินด้วยถ้าอยู่ในประกัน

Comment

ทำได้ขนาดนั้นเลยรึนี่

แต่ปกติคนในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ก็ลงโปรแกรมเองอยู่แล้วมั้งครับ คงไม่เจอโปรแกรมอะไรแปลกปลอมในเครื่องมากนัก

Comment

มานจะอะไรขนาดนั้นครับ

Comment

ไม่เคยยกไปให้ช่างซ่อมเลย

Comment

ได้ยินอย่างนี้ก็เซงๆ นะ คอมใช้ทำมาหากิน หากโดนแบบนี้เข้าบ่อยๆ คงแย่แน่

Comment

คนที่ไม่มีความรู้ก็อาจเป็นเหยื่อได้ เมื่อหลายปีที่ผ่านร้านค้าบางร้านต่างมีวิธีโกงลูกค้าหลายแบบมาก แต่วันเวลาเริ่มเปลี่ยนไปมากแล้วคนใช้คอมฯ ส่วนใหญ่มีความรู้มากขึ้นกว่าเดิมมาก หากซื้อสินค้าจากตัวแทนจำหน่ายปัญหาก็จะน้อยกว่า และดูแลคอมฯ เป็นเองบ้างก็น่าจะดี

หากใครพบอะไรแปลกๆ มาเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีนะ

Comment

ไม่รู้นะ อ่านแล้วเชื่อครึ่งไม่เชือครึ่ง แต่สบายใจอยู่อย่างคือ ไม่เคยยกคอมพ์ไปซ่อมร้านเลย ทำเองตลอด แต่ถ้าเมื่อไหร่ไอ้โปรแกรมนื้(ถ้ามีจริง) มันระบาดได้เหมือนไวรัสละก็ ตัวใครตัวมันครับ

Comment

ไม่รู้จริงแค่ไหนนะครับ แต่ผมไม่เคยเอาคอมไปให้ที่ร้านลงมานานแล้ว ผมว่าuserทั่วไปน่าจะหัดลงwindows+softwareเอง แล้วก็เช็คสาเหตุอาการเสียเล็กๆน้อยๆเองได้นะครับ ต้องศึกษาไว้บ้างถึงจะใช้คอมอย่างมีความสุข

Comment

มีเพียงครั้งเดียวเมื่อตอนซื้อคอมครั้งแรกที่ให้ช่างลงโปรแกรมให้ แต่เรื่องที่ว่าก็ยังไม่เคยได้ยินน่ะ มีแต่ดึงข้อมูลสำคัญของลูกค้าที่เอาเครื่องไปซ่อมมากกว่า ส่วนตัวทุกวันนี้จะแก้เอง ยกเว้นอุปกรณ์ตัวไหนเสียก็จะไปส่งเป็นชิ้นๆน่ะ ผมว่าข้อมูลที่ลูกค้าต้องระวังมากกว่าครับ

Comment

ผมลองเล่นๆดูครับ

Seach ชื่อโปรแกรมใน google แล้วพิมพ์ว่า Snek + Download

ไม่ยักกะมีเลยคับ ซึ่งถ้ามี Beta จริงก็น่าจะมีให้ลองโหลด

แต่ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อนะ เพียงแต่เชื่อไม่มากเท่านั้นเอง

Comment

Working...
                              X