overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member bodder49's Avatar

Default ผู้รู้ช่วยด้วยครับ มีปัญหาเกี่ยวกับNETครับ

เมื่อเช้านี้ พี่เเละผมนั้งเล่นเน็ตกับเกมได้สบายเเละเร็วมากครับ ตอนนี้ผมใช้เน็ต 512k ครับ เเต่พอตกเที่ยงอยู่ดีๆ เน็ตก็ดับ [ผมใช้ของtrue ครับ] พอติดผลปรากฏว่า เน็ตช้าลง ถึงขั้นอืดครับ ช้ามากๆครับ เปิดเวปไม่ได้เลย ตกเย็นเลยลองเช็กเน็ต ผลที่น่าตกใจออกมาว่า

ในภาพ เน็ตผมอยู่เเค่ 100 k เเต่ค่าอัพโหลด 225 k มากผิดปกติครับ

ผม งง เลยครับ ผมคิดว่าอาจเป็นได้ 2 อย่าง เพราะ เมื่อเช้าเเเม่ชื้อโทรศัพท์บ้านเครื่องใหม่มาเสียบที่ห้องเเม่เเล้วสัญญาญอาจจะเเย่งกัน เเล้ว อาจเป็น เพราะ bit ผมไปดูมาในเวปเขาบอก เเต่bit ผมเเก้เเล้วยังคงเหมือนเดิม ครับ

อยากทราบว่า ผมควรจะทำอย่างไร เน็ตเกิดอะไรขึ้น พังหรือเปล่าครับ
    Last edited by bodder49; 26 Jul 2009 at 02:50:01.

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ที่บ้านพ่วงโทรกี่เครื่องครับ?

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ลองปิด บิท ดูยัง

artonline's Avatar

ผมว่าเพราะ bittorrent คุณละมันตัวดูด speed ชั้นดีเลยครับ ปัญหาของโทรศัพท์ไม่น่าเกี่ยวนะครับ ถึงแม้ว่าบ้านเราจะไม่มีสายสำหรับเน็ตโดยเฉพาะก็ตาม (มันเป็นสัญญาณคนละประเภทกันครับ)

OverclockZone Member bodder49's Avatar

Quote Originally Posted by baraqkak View Post
    ที่บ้านพ่วงโทรกี่เครื่องครับ?
    ต่้อ 2 เครื่องครับ ตัวเเรกต่อเเยกกับตัวเน็ต กับ อีกตัวอยู่ห้องเเม่ผม

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    ลองปิด บิท ดูยัง
    ลองปิด bit ดูเเล้วครับ ยังคงเหมือนเดิม เเล้วลงวินโดว์ใหม่ก็ยังเหมือนเดิมครับ

ผม งง หมดเเล้ว ช่วยผมทีครับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Quote Originally Posted by bodder49 View Post
    ต่้อ 2 เครื่องครับ ตัวเเรกต่อเเยกกับตัวเน็ต กับ อีกตัวอยู่ห้องเเม่ผม
    ใส่ Splitter กับเครื่องที่อยู่เส้นเดียวกับเน็ตยังครับ
    สัญญาณอาจจะมากวนโมเด็มได้

Quote Originally Posted by mookDANG2008 View Post
    ใส่ Splitter กับเครื่องที่อยู่เส้นเดียวกับเน็ตยังครับ
    สัญญาณอาจจะมากวนโมเด็มได้
    ออ ใช่ครับ โทรศัพท์บ้านเครื่องเเรกนี้ต่อตรงกับ Splitter ครับ เเต่อีกเครื่องมันไปอยู๋ในห้องเเม่ผมครับ ผมก็ไม่น่าใจ สัญญาณรบกวนโมเด็ม อาจเป็นสาเหตุหนึ่งครับ

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

เท่ากับว่าต่อพ่วง 3 จุดรวมโมเดมลองปลดสายโทรทีละสายแล้วดูว่าต่อเน็ตได้ปรกติหรือไม่ เราก็จะรู้ว่าปัญหาอยู่ที่สายพ่วงไหนครับ
    กรณีพ่วงแบบนี้เน็ตไม่ดีแน่นอน

ออ ตอนนี้ ผมลองถอดดูเเล้วครับ ปรากฎว่า สัญญาณเน็ตจะต่อเเล้วติดเร็วครับ เเต่ความเร็วไม่ขึ้น เเต่ผมไปเจอ crack win xp bit ผมลองลงpack ตามปรากฎว่า เน็ตเเรงขึ้นมาเป็น down 325 kby up 255 kby เเล้วครับ

ต้องขอขอบคุณทุกคนมากๆครับ

Quote Originally Posted by bodder49 View Post
    ออ ตอนนี้ ผมลองถอดดูเเล้วครับ ปรากฎว่า สัญญาณเน็ตจะต่อเเล้วติดเร็วครับ เเต่ความเร็วไม่ขึ้น เเต่ผมไปเจอ crack win xp bit ผมลองลงpack ตามปรากฎว่า เน็ตเเรงขึ้นมาเป็น down 325 kby up 255 kby เเล้วครับ

ต้องขอขอบคุณทุกคนมากๆครับ
    เเต่ไปๆมาๆ อยู่เน็ตก็ช้าหนักกว่าเดิม ตอนนี้ทำให้ผมทราบว่า ผมเป็นปัญหาเเชกช้อนกัน ตอนเเรกที่คงที่ 100 kby เพราะ bit พอเเก้bit ในขณะนั้นเเม่ผมถอดสายพอดีครับ เลย กลายเป็น 325 kby เเล้วพอเเม่ผมเสียบใหม่ เน็ตดับ เปิดอีักที 42 kby เร็วเท่าเน็ตมือถือครับ เช้งๆดีๆ คนในบ้านผมนี้ -*-

เเต่ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่ช่วยงับ

Bookmarks

Bookmarks