overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

Default ขอถามโง่ ๆ เกี่ยวกับ HD ครับ *0*

อยากรู้ว่า ถ้าเกิดเราใช้ HD เก็บข้อมูล แล้วถอดออกจากเครื่องมาเก็บไว้

ในที่ที่ แห้ง อุณหภูมิห้อง ไม่ร้อนไม่เย็นเกินไป แล้วนำมาใช้บางครั้งคราว

จะมีอายุการใช้งานมากกว่า 10 ปี มั้ยครับ

แค่สงสัยเพราะว่าอยากจะซื้อมาเก็บพวกหนังต่าง ๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ >_<

OverclockZone Member kyoung's Avatar

อุปกรณ์พวกนี้ต้องทำการวอร์มสถานะ เป็นระยะๆ ครับผม
    ยกตัวอย่างที่สังเกตง่ายๆเลยนะครับ
    คอมที่ไม่ได้ใช้งานนานๆ เอาซักเดือนสองเดือนก็ได้ แล้วลองมาบูตวินโดว์ใช้งานดูนะครับ
    สังเกตได้เลยว่ามันจะช้ากว่าเดิมหลายเท่านะครับ

ปล.ดังนั้นอุปกรณ์จำพวก ฮาร์ดดีส จึงจำเป็นต้องวอร์ม หรืออัฟเดตเป็นระยะๆนะครับ
    ทำอย่างนี้จะได้ของที่ใช้ได้ยาวนานครับ
    แต่อายุการใช้งานจริงๆอาจไม่ถึง 10ปี หรอกครับ
    เพราะถ้าอยากเก็บหลายๆปี คงต้องเก็บไว้ในห้องปลอดเชื้อปลอดฝุ่น(ก็ห้องLab น่ะหละครับ)
    ที่มีอุณหภูมิเหมาะสมคงที่ ครับผม อิอิ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

งืม..หนังบางเรื่องก็อยากที่จะเก็บไว้กับตัวตราบนานเท่านาน

ถึงแม้มันจะไม่ได้ดูก็เหอ เอิ๊ก ๆ

Drunk's Avatar

ถ้าเอาออกมาใช้เป็นบางครั้งอย่างที่เจ้าของกระทู้บอก

ก็น่าจะเก็บไว้เกิน 10 ปีแน่นอนครับ เพราะว่า Harddisk มันมีอายุการใช้งานแบบเป็นชั่วโมงครับ

ถ้าเปิดตลอดเวลา มันก็จะสึกเร็วหน่อย แต่ ก็น่าจะประมาณ 5 ปีขึ้นไป (ตามระยะเวลาประกัน)

แต่ถ้าเอาออกมาใช้บ้างเป็นบางครั้ง ไม่ต่ำกว่า 10 ปี ครับ

(นอกจากจะทำตกหลุดมือ อาจจะไม่ถึงนะ เอิ๊กๆๆ)

หรือถ้าเทียบกับเครื่องบิน ก็จะเรียกว่า ชั่วโมงบิน

Harddisk ก็เรียกได้ว่าชั่วโมงการทำงาน

OverclockZone Member khin7710's Avatar

เก็บข้อมูลนานๆสำคัญๆ หาพวกแถบแม่เหล็ก (คล้ายๆเทป ผมจำไม่ได้ว่ามันเรียกว่าอะไร) น่าจะชัวร์กว่า

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

เอามาวอร์มซัก1เดือนละครั้ง ครั้งละ1ชม.ก็ได้ครับ

OverclockZone Member Process's Avatar

ตามท่านบนเลย

ผมคิดว่าถ้าซื้อมามันต้องมีเอามาต่อมั่งอะครับ

เพราะเอาหนังมาดูไง อาจจะ อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง ครั้งละ4-5ชม อะไรแบบนี้

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by ittipatakk View Post
    เอามาวอร์มซัก1เดือนละครั้ง ครั้งละ1ชม.ก็ได้ครับ
    เห็นด้วยค่ะ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ไปเจอมาพอดีเอามาฝากครับ
    บริษัท Springville IL Tech ได้หวังให้การสูญเสียข้้อมูลจากการแบกอัพด้วย DVD นั้นกลายเป็นอดีตไป ด้วยการคิดค้น Millenial Disk ในเดือนกันยายนที่จะถึงนี้ ทาง Millionial Disk ทาง Milleniata เตรียมออกดิสก์ความจุเท่า DVD แต่สามารถที่จะเก็บ้อมูลไว้ได้กว่า 1000 ปีในอุณหภูมิห้องตามปกติ ซึ่งเมื่อเปรียบเทียบกับ DVD ในปัจจุบันที่สามารถเก็บข้อมูลไว้ได้ราว 10 ปีเท่านั้นเอง

กุญแจสำคัญของการเก็บข้อมูลคือวัสดุที่นำมาทำเลเยอร์ของดิสก์ รายละเอียดของมันยังคงถูกเก็บเป็นความลับ

ข้อมูล จะถูกเขียนโดยระบบเบิร์นดิสก์แบบพิเศษ Millennial Writer ทำให้มันสามารถอ่านได้บน DVD Rom ทั่วๆไป เทคโนโลยีนี้สามารถนำไปใช้ได้กับ Blu-ray ตามคำกล่าวอ้างของบริษัท ในขั้นแรกนั้นเป้าหมายของบริษัทจะอยู่ที่ องค์กรขนาดใหญ่ อย่างเช่น หอสมุด, เอเจนซี่ของรัฐบาล และโรงเรียน

ดิสก์ ของ Millenniata และเครื่องเขียนนั้นจะถูกผลิตขึ้นโดย Philips ซึ่งได้รับลิขสิทธิ์อย่างถูกต้องในเรื่องนี้ สนนราคาของดิสก์จะอยู่ที่ 25 ถึง 30 เหรียญฯ เท่านั้นเอง

หยิบมาจาก โม๊ะนา

ถ้ายังจำกันได้ สมัยแผ่น cd ออกมาใหม่ๆก็บอกเก็บได้เป็นร้อยปีเหมือนกัน

อุปกรณ์อิเลคทรอนิคต้องมีการใช้งานบ้างครับถึงจะมีอายุใช้งานได้นานตามสเปคมันถ้าไม่ค่อยได้ใช้ก็พังไวพอๆกับใช้งานตามปกติครับ

ผมเคยถอดออกมาไม่ใช้สัก 5 เดือน พอมาเสียบคอมอีกรอบ ปรากฎว่าเจ๊งครับ

เชื่อป่ะครับ

nutszaza's Avatar

้hdd ผมใช้ทุกวันเป็นตัวเก็บหนัง S.... 4เดือนลาโลกครับ- -* ย้ายค่ายละ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

ผมวอร์ม ทุกวัน วันละ 30 นาทีกำลังดี ถ้าทำมากกไป มันจะแต็ปครับ(ฟ้าเหลือง)

OverclockZone Member addpkt's Avatar

Quote Originally Posted by biologypanda View Post
    ผมวอร์ม ทุกวัน วันละ 30 นาทีกำลังดี ถ้าทำมากกไป มันจะแต็ปครับ(ฟ้าเหลือง)
    ผม 25นาทีพอ..อิอิ

OverclockZone Member NA_JOE's Avatar

อืม.. ต้องวอร์มเหมือนนักกีฬาเลย

Bookmarks

Bookmarks